பசுமைப் பார்வைகள் – சுற்றுச்சூழல் அரசியல் – 12

This entry is part of 36 in the series 20030815_Issue

K.ரவி ஸ்ரீநிவாஸ்


பசுமை அரசியல் என்பது நீதி,சமத்துவம் என்பவற்றிலிருந்து பிரிக்கமுடியாத ஒன்று என்பது இன்று தெளிவான ஒன்று.எனவே பசுமை அரசியலை மரம் நடுதல், ஆறுகளை சுத்தப்படுத்துதல், தெருக்களை சுத்தமாக வைத்திருப்பது என சுருக்க முடியாது.நீதி,சமத்துவம் என்பதை உலக அளவிலும் பசுமை அரசியல் வலியுறுத்துகிறது.எனவேதான் பூமியின் நண்பர்கள், பசுமை அமைதி போன்ற அமைப்புகள் வளர்ச்சியுறும் நாடுகளின் தேவைகள் குறித்தும் அக்கறை கொள்கின்றன.சர்வ தேச சூழல் ஒப்பந்தங்கள் வளர்ச்சியுறும் நாடுகளின் பொதுவான ஆனால் வேறுபட்ட பொறுப்புகளை கணக்கில் கொள்ள வேண்டும், உலகமயமாதலின் விளைவாக சூழல் சீர் கேடுவதை தடுக்க சர்வ தேச சூழல் ஒப்பந்தங்கள் உலக வணிக அமைப்பின் விதிகளுக்கு கீழ்பட்டவை அல்ல என்பதை அனைத்து நாடுகளும் ஏற்க வேண்டும் போன்ற பல கோரிக்கைகளை அவை முன்வைத்துள்ளன. இது தவிர அவை உலக பொருளாதாரம் குறித்தும் விமர்சனம் முன்வைக்கின்றன. அதே சமயம் சூழல்பாதுகாப்பு அமைப்புகள்/இயக்கங்கள் சர்வதேச வணிகம்- உலகமயமாதல்-சூழல் குறித்து ஒரே கருத்தினைக் கொண்டிருக்கவில்லை. வட அமெரிக்க சுதந்திர வர்த்தக அமைப்பு உருவாவது குறித்து அமெரிக்கா-கனாடாவில் உள்ள அமைப்புகள்/இயக்கங்கள் பொதுவான அக்கறையிருந்தாலும், கருத்து வேறுபாடுகள் காரணமாக மாறுபட்ட நிலைப்பாடுகளை எடுத்தன.உலகமயமாதல் சுழல்பாதுகாப்பு இயக்கங்களுக்கு ஒரு சவாலாகவே உள்ளது.

மனித செயல்பாடுகளால் சூழல் சுழற்ச்சி அமைப்புகளில் மாற்றம் ஏற்படுகிறது.இதன் விளைவுகள் குறித்து அறிவியலால் முழுமையாக அறுதியிட்டுக் கூறமுடியாது. உதாரணமாக உலக தட்பவெப்ப நிலை மாற்றம் குறித்து இரு மாறுபட்ட கருத்துக்கள் உள்ளன. ஒரு சிலர் இப்போதுள்ள தகவல்கள், மாதிரிகள், கோட்பாடுகள் மனிதச்செயல்பாடுகள் பெரும் தாக்கத்தை உண்டாக்குகின்றன, இதன் விளைவாக தட்பவெப்ப மாற்றம் ஏற்படுகிறது என்பது ஏற்க இயலாத ஒன்று என்கின்றனர்(1).வேறு சிலர்

இதனை மறுக்கின்றனர்,

‘Our observational records and models are far from perfect, and it may take decades to make them sufficiently

conclusive to convince everyone.By then the deed will have been done.As we continue to ignore or debate the issue, the question we must ask ourselves grows evermore urgent : How much risk do we want to take before slowing down the expriment human beings are performing on the planet ‘(2).

இவ்வாறு ஒரு முக்கியமான பிரச்சினயில் கருத்து வேறுபாடு காரணமாக கயோட்டா ஒப்பந்தம் போன்றவை முழுமையாக நிறைவேற்றப்படாத நிலை உள்ளது. UNEP நிதிப்பற்றாக்குறை இருப்பினும் சிறப்பாக செயல்பட முயல்கிறது.உலக சூழல் நிறுவனம்(WORLD ENVIRONMENT ORGANISATION) தேவை என சிலர் வலியிறுத்திவருகினறனர். ஆனால் ஐ.நா அமைப்பே பலமிழந்துள்ள நிலையில் இத்தகைய ஒரு அமைப்பு நிறுவப்பட சாத்தியக்கூறுகள் குறைவு. தீர்க்கப்படாத இன்னொரு விஷயம் – சர்வதேச சூழல் ஒப்பந்த விதிகளும், உலக வர்த்தக அமைப்பின் விதிகளும் மாறுபடும் போது, எவை நடைமுறைப்படுத்தப்படவேண்டும், எது முன்னுரிமை பெறும். இது குறித்த விவாதங்கள் முன்னேற்றமின்றி தேக்க நிலையில் உள்ளன.

இப்படி பல உதாரணங்கள் தரலாம்.பசுமை அரசியல்,பசுமைக் கண்ணோட்டம் என்று நாம் பேசும்போது இவை பற்றி பேசுவது தவிர்க்க இயலாத ஒன்று. சுற்றுச்சூழல் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும் என்பதில் கருத்தொற்றுமை இருந்தாலும் கூட மாறுபடும் மதிப்பீடுகள்,முன்னுரிமைகள், கருத்தியல்கள் காரணமாக செயல்பாடுகளில் முட்டுக்கட்டை உள்ளது.உதாரணமாக பசுமைஇல்ல வாயுக்களின் அளவைக் குறைப்பது என்பது அமெரிக்க வாழ்நெறிக்கு (lifestyle) எதிரானது எனப் பிரச்சாரம் செய்யப்படுகிறது. சமீப காலம் வரை global warming பொய் என்ற வாதிடும்,பிரச்சாரம் செய்யும் ஒரு அமைப்பிற்கு போக்குவர்த்து,எரி சக்தித்துறையில் உள்ள பல அமெரிக்க நிறுவனங்கள் நிதி உதவி செய்தன, தற்போது ஒரு சில நிறுவனங்கள் தங்கள் ஆதரவை விலக்கிகொண்டுவிட்டன.இன்றும் சில நிறுவனங்கள் இந்நிலைப்பாட்டினையே முன்வைக்கின்றன.

எனவே பசுமை அரசியல்,பசுமைக் கண்ணோட்டங்கள் மேற்பார்வைக்கு எளியவை போல் தோன்றினாலும், உண்மை வேறு.இக்கட்டுரை தொடரில் ஒரு சிலவற்றை மட்டும் கோடிட்டுக் காட்டியுள்ளேன். இத்தொடர் இத்துடன் நிறைவு பெற்றாலும் பசுமை அரசியல்,சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினககள்,பசுமைக் கண்ணோட்டங்கள் குறித்து திண்ணையில் எழுதுவேன்.இவை குறித்து நான் ஆங்கிலத்தில் எழுதியுள்ளேன், எழுதியும் வருகிறேன்.மேல் விபரம் வேண்டுமெனில் என்னைத் தொடர்பு கொள்ளவும். DOWN TO EARTH, ECONOMIC&POLITICAL WEEKLY, SANCTUARY ASIA ஆகியவை நான் சிபாரிசு செய்யும் சில வெளியீடுகள்.

(1)Global Warming-Rushing to Judgement-Jack M Hollander-The Wilson Quarterly-Spring 2003

(2)Global Warming-Exprimenting With the Earth-V.Ramanathan,T.P.Barnett-The Wilson Quarterly-Spring 2003

ravisrinivas@rediffmail.com

Series Navigation