நாடாளுமன்றத் தேர்தல் 2004 – ஒரு கண்ணோட்டம் – 3

This entry is part [part not set] of 54 in the series 20040401_Issue

கண்ணன் பழனிச்சாமி, சிங்கப்பூர்.


‘இந்தியா ஒளிர்கிறது ‘, ’45 ஆண்டுகளில் காங்கிரஸ் செய்யாத சாதனைகளை எல்லாம் பா.ஜ.க. ஐந்தே ஆண்டுகளில் சாதித்து விட்டது ‘ என்றெல்லாம் பா.ஜ.க. தலைவர்கள் முழங்கி வருகின்றனர். நாடே தங்களால் சுபிட்சம் பெற்றுவிட்டதாகப் பெருமிதம் அடைகின்றனர். ஒரு சில பத்திரிக்கைகளும் அதைப் பிரதிபலிக்கின்றன. காங்கிரசால் மக்கள் பெரும் அவதியுற்றது போலவும், இந்தியர்களுக்கு தாங்கள் தான் தீர்வு என்பது போன்ற மாயையை பா.ஜ.க. தோற்றுவிக்கிறது. ஆனால், மத்திய அரசை வழிநடத்தும் கட்சி என்ற வகையில் எந்தவிதத்திலும் காங்கிரசை விட மிகவும் சிறப்பாக பா.ஜ.க. செயல்படவில்லை என்பதே உண்மை ஆகும். காங்கிரஸ் செய்த தவறுகளை நான் நியாயப்படுத்தவில்லை. திராவிடத் தலைவர்களின் பாணியில் கூறினால், காங்கிரசும், பா.ஜ.க.-வும் ஒரே குட்டையில் ஊறிய மட்டைகள் தான். காங்கிரசின் மிதவாதப் போக்கைவிட பா.ஜ.க.-வின் மதவாதப் போக்கு வருங்கால இந்தியாவுக்கு அச்சுறுத்தலே ஆகும். கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் பா.ஜ.க. என்ன மதவாத ஆட்சியா நடத்தியது ? என நீங்கள் கேட்கலாம். இதற்கு விடை பா.ஜ.க. தலைவர்களின் பேச்சுகளிலேயே இருக்கிறது. கூட்டணி ஆட்சி நடத்தும் வரை ராமர் கோயில் பிரச்சினையை அடக்கி வாசிக்கும் தலைவர்கள், தேர்தல் வந்ததும் அது தான் இந்தியாவின் முக்கியப் பிரச்சினை போல பேசுகின்றனர். பா.ஜ.க. பெரும்பான்மை பெறும் போது கோவிலைக் கட்டியே தீருவோம் என்கின்றனர். கல்விக் கொள்கையில் படிப்படியாகக் காவிக்கறை படிய ஆரம்பித்துள்ளது.

ஊழல், பதவியைத் தற்காத்துக் கொள்வதற்காக செய்த ஆயாராம்-காயாராம் வேலைகள், ஆட்சியைப் பிடிப்பதற்காக அள்ளித் தெளித்த வாக்குறுதிகள், தொடர்ந்து பதவியிலேயே இருந்ததால் மக்களிடம் காட்டிய அலட்சியப் போக்கு இதெல்லாம் தான் காங்கிரசின் மீது நாம் வைக்கும் பொதுவான குற்றச்சாட்டுக்கள். இதில் ஏறத்தாழ அனைத்துத் தவறுகளையுமே பா.ஜ.க.-வும் இந்த பத்தாண்டுகளிலேயே செய்து இருக்கிறது. புகைப்படக் கருவிகளைச் சாட்சியாக வைத்துக் கொண்டே பா.ஜ.க. தலைவர்கள் தவறான வழியில் பணம் பெற்றுள்ளனர். அந்தத் தவறைக் கூட தனக்குச் சாதகமாக பா.ஜ.க. பயன்படுத்திக் கொண்டது. எல்லாத் தரப்பினருக்கும் தங்கள் கட்சியில் அங்கீகாரம் உண்டு என்பதைக் காட்டிக் கொள்வதற்காக, வேண்டா வெறுப்பாய், தலைவர் பதவியில் அமர வைத்த திரு. பங்காரு லட்சுமணனை இதையே சாக்காக வைத்து பதவி நீக்கம் செய்தது. இன்று அவர் இருக்கும் இடம் தெரியவில்லை. ஆனால், இதே தவறைச் செய்த சட்டாஸ்கர் மாநிலத்தின் ஜுதேவோ இன்றும் பா.ஜ.க.-வின் செல்லப் பிள்ளை. இந்தத் தவறுகளை அம்பலப்படுத்திய தெஹல்கா நிறுவனத்திற்கு, பா.ஜ.க. அரசு தன் வசம் உள்ள வருமான வரித்துறை, மத்திய புலனாய்வுத் துறை மூலமாகக் கொடுத்த தொல்லைகள் கொஞ்ச நஞ்சமல்ல. அந்த நிறுவனம் இன்று முடங்கும் நிலையில் இருக்கிறது.

கட்சிகளை உடைப்பதிலும், எதிரணித் தலைவர்களை ஆசை காட்டி தன் பக்கம் இழுப்பதிலும் பா.ஜ.க. காங்கிரசை விடவே திறம்படச் செயல்படுகிறது. நரசிம்ம ராவ் ஆட்சியில் சர்க்கரை ஊழல் செய்தார் என்று கூறி, மத்திய அமைச்சராய் இருந்த சுக்ராம் பதவி விலக வேண்டும் என்று கூறி ஏறத்தாழ ஒரு வார காலம் நாடாளுமன்றத்தையே பா.ஜ.க. முடக்கியது. ஆனால், அடுத்த ஒரு சில மாதங்களிலேயே சுக்ராம் ஆரம்பித்த மாநிலக் கட்சியுடன் கூட்டணி அமைத்து தேர்தலை பா.ஜ.க. எதிர் கொண்டது. அந்த ஒரு சில மாதங்களிலேயே ஊழல்வாதி சுக்ராம், உன்னதத் தலைவராக மாறிவிட்டாரா ? மத்தியப் பிரதேசத்தில் முதன் முறையாக ஆட்சி அமைத்து, மக்களின் எதிர்பார்ப்புக்களை நிறைவேற்ற முடியாமல், ஐந்தே ஆண்டுகளில் காங்கிரசிடம் ஆட்சியை இழந்தது பா.ஜ.க. புதுடெல்லியிலும் இதே கதை தான்.

உலக நாடுகளுடன் நட்புறவை வளர்ப்பது நமக்கு நல்லது என்பதற்காக, கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் பிரதமர் எத்தனை வெளிநாடுகளுக்கு பயணம் செய்துள்ளார் என்பதைப் பெருமையாக இன்று பட்டியலிடும் பா.ஜ.க.-வும், சில பத்திரிக்கைகளும், இதே முயற்சிக்காக 1980-களின் இறுதியிலேயே திரு. ராஜீவ் காந்தி பயணம் மேற்கொண்ட போது என்ன கேட்டார்கள் தெரியுமா ? ‘இவர் இந்தியாவுக்குப் பிரதமரா இல்லை மற்ற நாடுகளுக்கா ? ‘ தகவல் தொழில்நுட்பத்தில் மகத்தான முன்னேற்றம் அடைந்துள்ளோம் என்கின்றனர். கணினித் துறையில் இந்தியாவின் பங்களிப்பை, முன்னேற்றத்தை இனி யார் இந்தியாவை ஆட்சி செய்தாலும் தவிர்க்க இயலாது. இருப்பினும், கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் அடைந்த முன்னேற்றத்திற்கான அங்கீகாரத்தை பா.ஜ.க. பெறலாம். ஆனால், 1980-களின் இறுதிகளிலேயே, உலக அளவில் தகவல் தொழில்நுட்பம் வளர ஆரம்பித்த காலகட்டம் அது, அதற்கான பெரும்முயற்சி எடுத்த திரு. ராஜீவ் காந்திக்கே இந்த வளர்ச்சியின் பெருமை சேரும் என்பதை யாரும் மறுக்க இயலாது. அன்றே, இந்தியா முழுமைக்குமான தொலைபேசி வசதிக்கான திட்டத்திற்காக வல்லுனர் திரு. சாம் பிட்ராடோ-வை ராஜீவ் அழைத்து வந்தபோது கிண்டலடித்தவர்கள், பின்னாளில் அதே சாம் பிட்ராடாவை அழைத்து வந்தது தனிக்கதை.

பொருளாதாரத் துறையில் வியத்தகு முன்னேற்றத்திற்கு வித்திட்டுள்ளோம் என்கின்றனர். இந்தியா கடைப்பிடித்து வந்த பொருளாதாரக் கொள்கைகளில் பா.ஜ.க. அரசு ஏதாவது மிகப் பெரிய மாற்றத்தைக் கொண்டு வந்ததா ? அதன் மூலம் தான் இந்த வளர்ச்சியை அடைந்துள்ளோமா ? உலகமயமாக்கலும், தாராளமயமாக்கலும் தவிர்க்க இயலாதவைகள். 1990-களிலேயே திரு. மன்மோகன் சிங் இதை ஆரம்பித்து வைத்து, நல்ல அடித்தளம் அமைத்து விட்டார். பிறகு, திரு. ப. சிதம்பரம் திறம்பட செயல்பட்ட போதும், 1996-99 காலகட்டங்களில் அமைந்த நிலையற்ற ஆட்சிகளால், நம் பொருளாதாரம் தொய்வடைந்தது. பா.ஜ.க. ஆட்சியில் மறுபடியும் அது சீரடைந்துள்ளது உண்மை தான். ஆனால், காங்கிரஸ் அரசால் அடைய இயலாத வளர்ச்சியெல்லாம் எங்களால் தான் சாத்தியாமானது என்பதெல்லாம் சற்றல்ல, கொஞ்சம் அதிகமாகவே மிகைப்படுத்தப் பட்ட செய்தியே ஆகும்.

குஜராத் சம்பவங்கள் துயரமானவை, அதற்காக வருத்தப் படுகிறோம் என்று திரு. அத்வானி இன்று (தேர்தல் நேரம் அல்லவா ?) கூறுகிறார். அப்படியென்றால், அந்த சம்பவங்களையே தன் சாதனைகளாக எண்ணி இன்று வரை மகிழ்ந்து கொண்டிருக்கும் அம் மாநில முதல்வர் திரு. மோடி மீது என்ன நடவடிக்கை எடுக்கப் போகிறார் அத்வானி ? அது மட்டுமல்ல, பா.ஜ.க.-வின் கொள்கைகள் கூட நீர்த்துப் போய் விட்டதாகவும் அத்வானி கூறியுள்ளார். எதிர்க் கட்சி வரிசையில் நீண்ட காலம் இருந்த போது முழங்கி வந்த கோஷங்களும், கொள்கை கோட்பாடுகளும் நடைமுறைக்கு சாத்தியமற்றவை என்பது ஆட்சிக்கு வந்த ஐந்தே ஆண்டுகளில் அத்வானிக்கு புரிந்து விட்டது. கட்சித்தாவல் தடைச் சட்டத்தை மேலும் கடுமையாக்கிய பா.ஜ.க. தான், இந்த முறை கட்சிமாறிகளுக்கு அதிக அளவில் தேர்தலில் போட்டியிட வாய்ப்பு வழங்கியுள்ளது.

மேற்சொன்ன தவறுகள் எல்லாமே காங்கிரஸிலும் உண்டே ? என்று கேட்கலாம். உண்மை தான். அதற்கான பரிசைத் தான் மக்கள் கடந்த எட்டு ஆண்டுகளாக அக் கட்சிக்கு வழங்கி உள்ளார்கள். ஆக, எந்த விதத்திலும், பா.ஜ.க., காங்கிரசுக்கு தீர்வு அல்ல, ‘மாற்று ‘-த் தான். எப்படி கருணாநிதியும், ஜெயலலிதாவும் தமிழகத்திற்கோ, அது போலத் தான் காங்கிரசும், பா.ஜ.க. வும் பாரதத்திற்கு. பலமான எதிர்க் கட்சி இல்லாததால், அலட்சியமாக இருந்த காங்கிரசை பா.ஜ.க., அதன் வளர்ச்சியால் ஆட்டம் காணச் செய்துள்ளது என்பது உண்மை. காஷ்மீரில் அமைதிக்கான முயற்சி, தங்க நாற்கரச் சாலை, எல்லோரையும் அரவனைத்துச் செல்லக் கூடிய பிரதமர், திறமையான இளம் தலைவர்கள் என்பது போன்ற நல்ல செய்திகள் பா.ஜ.க.- வில் உண்டு. பலமான எதிர்க்கட்சி இருக்கிறது என்ற பயமே, இரு கட்சிகளையுமே இனிவரும் காலங்களில் நல்லாட்சி நடத்த வைக்கும் என்பதே நமக்கெல்லாம் நல்ல செய்தி ஆகும்.

— கண்ணன் பழனிச்சாமி, சிங்கப்பூர்.

Series Navigation

author

கண்ணன் பழனிச்சாமி

கண்ணன் பழனிச்சாமி

Similar Posts