ஈராக் யுத்தம்- எண்ணெயா, டாலரின் மதிப்பா ? உண்மைக் காரணங்கள்- 2

This entry is part [part not set] of 40 in the series 20031204_Issue

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்


யுத்தத்தை நியாயப் படுத்துதல்

அமெரிக்கா ஈராக்கினுள் உடனே நுழையமுடியாது என்பதால், தாக்குதலுக்கு ஒரு நியாயமான காரணத்தை கற்பிதம் செய்ய்த் தொடங்கியது. இந்த் நியாயப் படுத்தல் ஒவ்வோர் நிலையிலும் அமெரிக்காவின் அவசரம் பற்றியும், பொய் பற்றியும் தெளிவாக்கியுள்ளது. ஈராக் அல் கைதாவுடன் சேர்ந்தது என்ற முதல் பொய். பிறகு அல் கைதாவிற்கு ஆயுதங்கள் தருகிறது ஈராக் என்று ஒரு பொய். ஈராக் தன் அண்டை நாடுகளுக்கு ஆபத்து என்று அடுத்த பொய். ஈராக்கின் அதிபர் சதாம் உசேனின் குரூர ஆட்சி பற்றி அடுத்த காரணம். ஐ நா ஆயுத இன்ஸ்பெக்டர்கள் அறிக்கை பற்றி மேலும் குறிப்புகள் வெளியாயின.

ஈராக் மீது போர் தொடுக்க அமெரிக்காவின் காரணங்கள் மிகப் போலியானவை என்று ஓவொரு நாளும் நிரூபணாமகி வருகின்றன. ஐ நா ஒப்புதல் அளிக்காவிட்டாலும் ஆக்கிரமித்தே தீருவேன் என்ற அமெரிக்காவின் குரல், ஐ நா பற்றிய அமெரிக்காவின் அலட்சியம் பற்றி தெளிவாய்க் காட்டுகிறது.

ஐ நாவின் ஆயுத இன்ஸ்பெக்டர்கள் ஐ நா கட்டுப்பாடுகளை ஈராக் மிகச் சொற்பமே மீறியிருக்கிறது என்று கூறியுள்ளனர். உதாரணமாக – தொழில் நுட்பம் மிக உயர்ந்திராத ராக்கெட்டுகளில் 20 சதவீதம் பாய்ச்சல் தொலைவை அதிகரித்திருக்கிறார்கள் என்பது அதில் ஒன்று. பேரழிவு ஆயுதங்கள் எதுவும் ஈராக்கில் இல்லை. காலின் பாவல் வட ஈராக்கில் உள்ள ஒரு கிராமம் அச்சுறுத்தும் ஆயுதங்களைக் கொண்டுள்ளது என்றனர். ஆனால் அந்த கிராமம் பற்றிய செய்தி தவறு என்று பிறகு வரே ஒப்புக் கொண்டார்.

‘நியூஸ்வீக் ‘(பிப் 24) புஷ் அலுவலர்கள் ,ஈராக்கிலிருந்த வெளியேறிய லெப்டினண்ட் ஜெனரல் ஹுசேன் கமால் 1995-ல் ஈராக் விஷ் வாயுவை(Nerve gas)யும், ஆந்த்ராக்ஸ் துகளையும் டன் கணக்கில் உற்பத்தி செய்துள்ளது என்று சொன்ன செய்தியும் , காலின் பாவல் ஐநாவிற்கு பிப் 2-ல் தந்த உரையில் அடக்கம். ஆனால் இந்த உற்பத்திப் பொருட்கள் அழிக்கப் பட்டுவிட்டன எனாறு கமால் சொன்னதை இவர்கள் விட்டு விட்டனர். ஒரு மாணவனி ஆய்வு ஏடு ஒன்றிலிருந்து பெறப்பட்ட செய்திகள் தான் பிரிட்டிஷ் ரகசிய ஆவணம் என்ற பெயரில் வெளியாயிற்று.

ஈராக் மக்களின் மனித உரிமைகள், ஜனநாயகம் இன்மை பற்றியும் அமெரிக்கா கவலை தெரிவித்தது. ஆனால் இந்தக் கவலைகள் எப்போதுமே அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்புக் காரணம் ஆக வில்லை என்பது வரலாறு. க்டமாலா, சிலி, நிகரகுவா பற்றி யோசித்துப் பாருங்கள். இங்கு சட்ட பூர்வமாய்த் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட , ஜனநாயகத் தலைவர்களை கவிழ்த்து, யுத்தம், உள்நாட்டுக் கலவரம், பட்டினி, ஊழல், சர்வாதிகாரம் , படுகொலைகள் இவற்றிற்கு அமெரிக்கா காரணமாய் இருந்தது. மிகச் சமீபத்தில் ஆஃப்கானிஸ்தான் உதாரணமும் இருக்கிறது. அதற்கு முன்னிருந்த ஜனநாயகத் தலைவர்களைத் துரத்தியபின்பு கொலைகார தாலிபன்களை ஆட்சி பீடத்தில் அமர்த்தியது அமெரிக்கா தான்.

சதாம் ஹுசேஎன் 15 வருடங்கள் முன்பு குர்துஇனத்தவர் மீது ரசாயன ஆயுதங்களை வீசியபோது அந்த ஆயுதங்களைத் தந்தது அமெரிக்கா தான். இப்போது பாதுகாப்பு அமைச்சராய் உள்ள டொனால்ட் ரம்ஸ்ஃபீல்ட் – இன்று ஈராக்கை கடுமையாய் விமர்சிப்பவர் – அன்று ஈராக்கைக் குற்றம் சொல்லாமல் ஈரானைக் குற்றம் சொன்னார். அந்தக் காலத்தில் சதாம் ஹ்உசேன் அமெரிக்காவின் நண்பர் என்பது கருத்து. ஈரானின் இஸ்லாமிய அடிப்படை வாதத்திற்கு ஈராக் மாற்று என்று கருதியது.

ஈராக்கின் சதாம் ஹ்உசேனை விட மோசமான கொடூரங்களை, பலாத்காரங்களை, சித்திரவதைகளை நிகழ்த்திவரும் நாடு அல்ஜீரியா.இதுவரையில் 200000 பேர் மரணமுற்றிருக்கின்றனர்.பல்லாயிரம் பேர் ஊனமுற்றிருக்கின்றனர். இன்று அல்ஜீரியாவின் ஐ நா ஆதரவைப் பெறுவதற்காக அமெரிக்கா ஆயுதங்களை அளித்து வருகிறது. ‘இண்டிபெண்டண்ட் ‘ ஏட்டில் எழுதி வரும் ராபர்ட் ஃபிஸ்க் இதைச் சுட்டிக் காட்டியுள்ளார். அமெரிக்காவின் மனிதாபிமான அக்கறை இப்படிப் பட்டது தான். (ஃப்ரான்சும் கூட இதேபோல் அல்ஜீரியாவை தாஜா செய்கிறது. ஆனால் மனிதாபிமான வேடம் போடுவதில்லை.)

இந்தோனேசியாவையும், முஸ்லீம்கள் பெருவாரியாய் உள்ள தேசம் என்பதால் அமெரிக்கா விலைக்கு வாங்க முற்பட்டிருக்கிறது. அமெரிக்காவின் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு செயல்பாடுகளை பயன்படுத்தி ராணுவத்தை விரிவுபடுத்தி வருகிறது.

வெனிசுலா

ஈராக்கின் மீது உலகின் கவனம் குவிந்திருக்கும்போது, அமெரிக்கா வெனிசுலாவில் ஆட்சிக் கவிழ்ப்பு – பணக்காரர்களைக் கொண்டு- செய்ய முயன்று வருகிறது. ஏப்ரலில் சிறிது காலம் இந்தக் கவிழ்ப்பு நடந்தது. ஆனால் பொது மக்கள் ஜனநாயகத் தலைவர் சாவேசுக்கு ஆதரவு அளித்து பெரும் போராட்டங்கள் நடத்தியதால், கவிழ்ப்பு பின்னடைவு பெற்றது. இந்தக் கவிழ்ப்புக்குக் காரணமாய் இருந்தவர்கள் அமெரிக்க உதவியுடன் இப்போதும் கலவரங்கள் உண்டுபண்ணுகிறார்கள். அமெரிக்க நலன்களுக்காக பாடுபடுகிறார்கள். அரசுக்குச் சொந்தமான வெனிசுலாவின் எண்ணெய் வளங்களின், அமெரிக்காவிற்கு அருகிலேயே இருப்பதால், இவை மீது அமெரிக்கக் கம்பெனிகள் குறியாய் இருக்கின்றன.

ஈராக்கில் ஜனநாயகம் என்று குரலும் அதே சமயம், வெனிசுலாவில் ஜனநாயக ஆட்சியைக் கவிழ்ப்பது – இதில் உள்ள முரண்பாட்டை பலர் சுட்டிக் காட்டியுள்ளனர். ஏப்ரலில் ஆட்சிக் கவிழ்ப்புச் செய்தவர்களை புஷ் விழுந்தடித்துக் கொண்டு அங்கீகரித்தார். அதில்லாமல் வெனிசுலாவில் சீக்கிரம் தேர்தல் நடத்தவேண்டும் என்று கோரியுள்ளார். சாவெஸ் முறையாக தேர்தலில் வென்றவர் என்ப்தையும் மறைத்து இந்த நாடகம். அப்படி சீக்கிரம் தேர்தல் அது வெனிசுலாவின் சட்டத்திற்குப் புறம்பானதாக இருக்கும்.

அமெரிக்கா வெனிசுலாவில் நடத்தும் பன்னாட்டு நிறுவனங்கள் அங்கிருந்த தம் பணியாளர்களை ‘தேசிய வேலைநிறுத்த ‘த்திற்கு ஆதரவாக தொழிற்சாலைகளைப் பூட்டி வைத்தது. அமெரிக்காவில் இப்படி நடக்க முடியுமா ? உருகுவேயின் சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஹேசே நயர்டி , உருகுவேவின் ஆதரவையும் வெனிசுலாவின் கிளர்ச்சிக்காக் புஷ் நாடினார் என்று வெளிப்படுத்தினார். சேவஸ் நிர்வாகத்தை ச்சிர்குலைக்க உருகுவே உதவ வேண்டும் என்று கோரினார் புஷ். 1973-ல் சிலி நாட்டில் அமெரிக்கா நிகழ்த்திய ஆட்சிக் கவிழ்ப்பை – ஜனநாயக முறையில் தேர்வு பெற்ற அலண்டே படுகொலையை- ஞாபகப் படுத்துவது இது என்றார் அவர்.

சேவஸ் ஆட்சிக்கு எப்போது ஆபத்து வரும் என்று தெரியவில்லை.

யுத்தச் செலவு

அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்பு மிகுந்த செலவு வைக்கும் என்றும், எண்ணெய் வளம் அந்த அளவு திரும்ப பெஆற முடியாது என்றும் சிலர் கருத்துத் தெரிவித்திருக்கிறார்கள். ஆனால் அமெரிக்கப் பொருளாதாரத்தின் ஒட்டுமொத்த நலனைக் கருதும் போது, இந்த கருத்து மாறுதல் அடைகிறது.

மூன்று முக்கிய விZயங்கள் உள்ளன:

ஒன்று – அமெரிககா மற்ற நாடுகளை செலவைப் பகிர்ந்து கொள்ள அழைக்கும். ஏனெனில் அந்த நாடுகளின் பொருளாதாரமும் இந்த யுத்தத்தில் இணைந்துள்ளது. 1991 வளகுடா யுத்தத்திற்கு ஜப்பானும், சவூதி அரேபியாவும் பெரும் உதவி புரிந்தன.

இரண்டாவது — அமெரிக்காவிற்கு யுத்தச் செலவுகள் மிகச் சொற்பமே. எல்லா தளவாடங்களும் அமெரிக்கா ஏற்கனவே வாங்கியவைதானே. புது தளவாடங்களும் , ஆயுதங்களும் வாங்க வேண்டிய அவச்சியமே அமெரிக்காவிற்கு இல்லை. ஆனாலும் இவற்றை வாங்க ஒப்பந்தங்களும் தயாராகிவிட்டன. இதனால் மிகுதியான செலவு அமெரிக்காவிற்கு இல்லை.

மூன்றாவது — யுத்தத்தினால் அமெரிககவிற்கு ஏற்படும் செலவு டாலர்கள் எண்ணெய் வாங்கச் செலவழிக்காதவை. இந்த் டாலர்களை எப்படித் திருப்பும் அமெரிக்கா ? மேலும் டாலர் நோட்டுகளை அச்சடித்துத்தான். இதேபோல் தான் உற்பத்திப் பொருள்களை அமெரிக்கா வாங்க நேரிடும்போது, டாலர்கள் வெளியே சென்று அமெரிக்காவின் வர்த்தக வலிமையைக் கூட்டுகின்றன.

யுத்த செலவு அமெரிக்காவிற்கு மிகுதி அல்ல- யுத்தம் இல்லாவிடின் அமெரிக்காவிற்கு ஏற்படும் இழப்பைக் கணக்கில் கொண்டால். டாலர் மதிப்பைத் தக்க வைத்துக் கொள்ள எண்ணெய் தவிர்த்த வேறு வழி காணும் வரையில் இந்தக் கணக்கு தான் அமெரிக்காவிற்கு.

அமெரிக்காவின் இணைபிரியாத இரண்டு தோழர்கள்

ஏன் ஆஸ்திரேலியாவும் பிரிட்டனும் அமெரிக்காவின் ஈராக் கொள்கையை இப்படி ஆதரிக்கின்றன ?

ஆஸ்திரேலியாவிடன் ஏராளமான டாலர் ரிஸர்வுகள் இருக்கின்றன. இந்த டாலர் ரிசர்வைக்கொண்டுதான் அது அமெரிக்காவுடன் பெரியதாக வியாபாரம் செய்துவருகிறது. அமெரிக்க டாலரின் மதிப்பில் வீழ்ச்சி என்பது ஆஸ்திரேலியாவின் கடனை குறைக்கலாம். ஆனால் ஆஸ்திரேலியாவின் டாலரும் மற்ற பணத்துக்கு எதிராக குறைய ஆரம்பிக்கும். டாலர் என்பது உலகத்தின் வியாபாரப் பணமாக இருப்பதால், அமெரிக்காவுடன் சுதந்திர வர்த்தத உறவு (free trade with US) கொண்டால், அமெரிக்காவுக்கு டாலரால் கிடைக்கும் வளமையில் தானும் பங்கு போட்டுக்கொள்ளலாம் என்று ஆஸ்திரேலியப்பிரதமர் ஜான் ஹோவர்ட் கனவு காண்கிறார். எண்ணெய் வியாபாரத்தில் ஒரு கணிசமான பங்கை யூரோ எடுத்துக்கொள்ளுமேயானால் அந்தக்கனவுக்குப்பிரயோசனம் இல்லை.

பிரிட்டன் இன்னும் யூரோவை தன்னுடைய பணமாக ஒப்புக்கொள்ளவில்லை. அமெரிக்கா ஈராக்கை ஆக்கிரமித்து யூரோ பெட்ரோலிய வியாபாரத்துக்குள் புகவிடாமல் தடுத்துவிட்டால், டோனி பிளைர் பிரெஞ்ச் மற்றும் ஜெர்மன் ஜனாதிபதிகளுக்கு முக்குடைப்பு கொடுத்துவிட்டு யூரோ பிரச்னையை கிடப்பில் போட்டுவிடுவார். அதே நேரத்தில் யூரோ-ஜோன் எனப்படும் யூரோ புழங்கும் பகுதிக்குள் பிரிட்டன் வரவேண்டுமென்றால் இன்ன இன்ன பிரிட்டனுக்குச் சலுகை கொடுக்க வேண்டும் என்று டோனி பிளைர் அதிகமாகக் கேட்பார். உலக எண்ணெய் வர்த்தகத்தின் தலையாய பணமாக யூரோ ஆகாதபோது, ஒட்டுமொத்தமாக ஐரோப்பாவிலிருந்து பிரித்துக்கொண்டு ஐரோப்பாவுக்கு எதிராக அமெரிக்காவுடன் இணைத்துக்கொள்ளவும் கூடும்.

மறுபுறம், எண்ணெய் வர்த்தகத்தில் டாலரின் முக்கியத்துவத்தை அமெரிக்கா நிலை நிறுத்த முடியவில்லை என்றால், யூரோ வெகு வேகமாக வலிமை பெற்று முக்கியத்துவம் அடையும். அப்போது பிரிட்டன் யூரோ கிளப்புக்குள் தன்னையும் சேர்த்துக் கொள்ளும்படி கெஞ்சிக்கொண்டிருக்கும்.

எதிர்ப்பு

அமெரிக்காவின் திட்டங்களுக்கு எதிராக இருக்கும் காரணங்கள் தெள்ளெனத் தெரிபவை. அமெரிக்கா ஏற்கெனவே உலகத்தின் மிக வலுவுடைய நாடு. அது உலகப் பொருளாதார வியாபாரத்தை டாலர் மூலம் முழுமையாக ஆக்கிரமிக்கிறது. அது ஈராக்கின் பெட்ரோலியத்தையும், மத்தியக்கிழக்கில் ஒரு நிரந்தர ராணுவத்தளத்தையும் மைத்துக்கொண்டால், அதன் வலிமை பல மடங்கு பெருகும்.

ஏற்கெனவே எண்ணெய் உற்பத்தி செய்யும் நாடுகள், முக்கியமாக அரபு நாடுகள், நடப்பதை தெளிவாகக் காண்கின்றன.

பிரான்ஸ் ஜெர்மனி நாடுகள் ஐரோப்பிய ஒருங்கிணைவின் நோக்கத்தோடு ஐக்கிய ஐரோப்பாவை உருவாக்கி உலகத்தில் அது நேர்மையாகப் பெறக்கூடிய இடத்தையும், ஈரோ பணத்தை உலகத்தின் பண்டமாற்று பணமாக உருவாக்கவும் முனைந்து, இதுவரை அமெரிக்கா எடுத்துக்கொண்டிருந்த இடத்தை பிடிக்க முனைகின்றன. இவையே ஈராக்குடன் முதலில் ஈரோ பெட்ரோலிய பண்டமாற்று வியாபாரத்தை துவக்கின.

ரஷ்யா ஆழமான பொருளாதார சிக்கலில் இருக்கிறது. தெற்கு காஸ்பியன் எண்ணெய் வயல்களிலிருந்து மாபெரும் குழாய்களை ஆஃப்கானிஸ்தான் வழியாக தெற்கே எடுத்துச் சென்றால், ரஷ்யாவின் நிலை இன்னும் மோசமடையும் என்பதையும் அது அறிந்தே இருக்கிறது. இன்றைக்கு காஸ்பிய எண்ணெய் வயல்களின் எண்ணெய் வடக்கு முகமாக செல்கிறது. அதனை ரஷ்யா கட்டுப்பாட்டில் வைத்திருக்கிறது.

ரஷ்யா ஏற்கெனவே தன்னுடைய எண்ணெய் உற்பத்தியை சீர்படுத்துவதில் இறங்கியிருக்கிறது. இந்த எண்ணெயை யூரோவுக்கும் இன்னும் கொஞ்சத்தை அமெரிக்காவுக்கும் விற்பதைப் பற்றி யோசித்துக்கொண்டிருக்கிறது. இன்று பெட்ரோலியம் டாலரில் விற்கப்படுவதால் ரஷ்யாவுக்கு ஏராளமான பிரச்னைகள் இருக்கின்றன. அமெரிக்கா ஈராக்கின் எண்ணெய் வளத்தை கட்டுக்குள் கொண்டுவந்துவிட்டால், இது சந்தையை திருகி வளைத்து ரஷ்யாவுக்கு ஏராளமான பிரச்னையையும் துயரத்தையுமே அளிக்கும். கூடவே ரஷ்யாவுக்கு ஈராக்கின் எண்ணெய் வளத்தில் ஒரு கண் உண்டு. அமெரிக்கா ஈராக்கை ஆக்கிரமித்துவிட்டால் அதுவும் தொலைந்தது. ஏற்கெனவே முழங்காலிட்டு பிச்சை எடுத்துக்கொண்டிருக்கும் ரஷ்யா, ஆப்கானிஸ்தானுக்கு ஒரு மைல் நீளம் குழாய் போட்டால் சுத்தமாக காலி என்றே எடுத்துக்கொள்ளலாம்.

இன்னொரு தீர்வு ?

மேற்கண்ட நிலைமை, அமெரிக்கா ஏன் தீவிரமாக போருக்குச் சென்றது என்பதை விளக்குகிறது. அதே வேளையில், போர் தவிர வேறு தீர்வுகளும் இருக்கும் என்பதையும் சுட்டிக்காட்டுகிறது.

அமெரிக்கா தான் ஆக்கிரமிக்கும் பொருட்களை வியாபார ரீதியில் ஐரோப்பாவுடன் பகிர்ந்து கொள்ள இயலுமா ? நடப்பதற்கு அதிக வாய்ப்பு இல்லை. ஆனால், ஐரோப்பா அமெரிக்காவுடன் மல்லுக்கட்டி அப்படி ஒரு தீர்வை உருவாக்க இயலும். காலம்தான் பதில் சொல்லும். ஐரோப்பா ஒரு பெரியமனிதத்தனமாக விலகிக்கொண்டு, மனித உரிமைகளைப் பற்றிய நீண்டகால நோக்குடன், பெட்ரோலியத்தை அமெரிக்காவிடம் விட்டுவிட்டு சாதாரண ஈராக்கியர்களுக்கு பாதுகாப்பும், வெனிசுவெலாவில் ஜனநாயகத்தையும் உத்தரவாதம் செய்யமுடியுமா ?

இதைவிட இன்னும் ஒரு புத்திசாலித்தனமான அணுகுமுறையை ஐரோப்பா எடுக்கலாம். பெட்ரோலியத்துக்கு மாற்றாக இருக்கும் புதிய மூலங்களில் (சூரியசக்தி, அணுத்துறை, கடலிலிருந்து மின்சாரம் போன்ற) தொழில்நுட்பங்களில் செலவு செய்து எண்ணெய் மீதான சார்பை குறைத்துக்கொண்டு ஈரோவுக்கு மாற்றாக விற்கக்கூடிய பொருட்களை உற்பத்தி செய்து உலக பொருளாதார வியாபார சாய்வை மாற்றலாம்.

இது எல்லோருக்கும் நலன் பயக்கும் ஒரு நல்ல விளைவாக இருக்கும்.

**

(முற்றும்)

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட் அவர்கள் மெல்போர்ன், ஆஸ்திரேலியாவில் வசிக்கும் எழுத்தாளர். சுற்றுச்சூழல், மனித உரிமைகளில் ஆர்வமுள்ளவர்.

Geoffrey Heard (c) 2003

http://www.globalpolicy.org/nations/sovereign/dollar/2003/03oil.htm

gheard@surf.net.au

Series Navigation

author

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்

Similar Posts