ஈராக் யுத்தம்- எண்ணெயா, டாலரின் மதிப்பா ? உண்மைக் காரணங்கள்- 1

This entry is part [part not set] of 53 in the series 20031127_Issue

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்


ஏன் ஜார்ஜ் புஷ் ஈராக்குடன் யுத்தமிட்டே தீருவேன் என்று பிடிவாதமாய் இருக்கிறார் ? ஈராக் மேற்கொள்ளும் சாதகமான நடவடிக்கைகளையும் என் ஜார்ஜ் புஷ் நிர்வாகம் நிராகரிக்கிறது ? ஈராக்குடன் போரிடாவிட்டால் அமெரிக்காவிற்கு ஏற்படும் பொருளாதார பாதிப்புகளைக் கணக்கில் கொண்டால் தான் இது புரியும். ஈராக் யுத்தம் உண்மையில் உலகின் பொருளாதாரத் தலைமை அமெரிக்காவிடமா அல்லது ஐரோப்பாவிடமா என்பது பற்றிய யுத்தமே.

புஷ் நிர்வாகம் பெரும்பொய்களும், மிகைப்படுத்தல்களும் , தவறான தகவல்களையும் அளித்து ஈராக் யுத்தத்தை நியாயப் படுத்தியுள்ளது. பிரிட்டன், ஆஸ்திரேலியா என்ற இரண்டு ஆதரவாளர்களைக் கையில் போட்டுக் கொண்டு, கேட்பவர்கள் முட்டாள்கள் என்ற திடமான எண்ணத்தில் , தன்னுடைய நிலைபாட்டை மாற்றி மாற்றிச் சொல்லியிருக்கிறது. பில்லியன் கணக்கில் டாலர்களை லஞ்சமாய் அளித்து ஐ நா வாக்குகளைப் பெற மோசடி செய்துள்ளது.

ஐ நா பாதுகாப்பு கவுன்சில் இஈராக் ஆக்கிரமிப்புக்கு ஆதரவு அளிக்காத போது, ஐ நா தீர்மானம் இல்லாமலேயே ஈராக் மீது போர் தொடுத்துள்ளது. ஐ நாவின் சட்ட அமைப்பைப் பற்றிக் கவலைப் படாமல், ஐநா தீர்மானங்களை மீறிப் போருக்குப் போயுள்ளது.

I

ஏன் இப்படி அவசரம் ? அவசியம் ? விசித்திரமான விஷயம் தான்.

புஷ்ம் அவர் நிர்வாகமும் சதாமை விரட்டிவிட்டு, ஈராக்கை ஆக்கிரமிக்க பல உந்துதல்கள் உள்ளன. ஆனால் மிக முக்கிய காரணம் மறைக்கப் பட்டுள்ளது . மிக எளிமையான காரணமே அது. அந்தக் காரணம் எண்ணெய் வர்த்தகத்தில் பயன் படும் நாணயமாற்று பற்றியது. இந்த நாணயமாற்றின் எதிர்காலமே உலகின் பொருளாதாரத்தை எதிர்காலத்தில் யார் கட்டுப் படுத்துவார்கள் என்பது பற்றிய கேள்வி – ஐரோப்பிய யூனியனா ? அல்லது அமெரிக்காவா ?

இந்தப் போராட்டத்தின் ஒரு முனை தான் ஈராக் யுத்தம். எண்ணெய் வர்த்தகத்தில் அமெரிக்காவின் டாலர் தான் மையச் செலாவணி நாணயமாய் இருந்தது. ஆனால் 1999-ல் ஈராக், இதை விட்டு யூரோக்களில் வர்த்தகம் செய்ய ஆரம்பித்தது. அதனால் ஈராக்குக்கு லாபம் கிடைத்தது. அமெரிக்கா ஈராக்கில் ஆக்கிரமிப்புச் செய்தால், யூரோ வலுவிழக்கும். அமெரிக்கா உலகின் பொருளாதாரத்தில் அசைக்கமுடியாத மேலாண்மை பெறும்.

உலக மேலாண்மைக்காக நவீன காலத்தில் நடக்கும் பெரும் ஆக்கிரமிப்பு இதுவே. ஆஸ்திரேலியாவும், பிரிட்டனும் அமெரிக்காவின் வெற்றியில் சில லாபங்கள் அவர்களுக்குக் கசியக் கூடும் என்று கணக்கிடுகிறார்கள். ஃப்ரான்சும் ஜெர்மனியும், ஐரோப்பிய வலிமையின் ஊற்றுக்கண்ணாகக் காட்சி அளிக்கிறார்கள். ரஷ்யா ஐரோப்பாவுடன் இணையக் கூடும், ஆனால் அதை விலைக்கு வாங்கவும் வழி உண்டு. சீனா, ஐரோப்பாவின் கையிருப்பு அதிகமாவதைத் தான் இப்போது விரும்பும். சீனாவின் வர்த்தகம் வளர்ந்து, இந்த வளர்ச்சியில் தானும் பங்கு பெற்று லாபம் அடையவும் விரும்பும்.

இணையத்தில் ஒரு விவாதம்

ஆனால் பொது ஊடகங்களில் இது பற்றி எங்குமே விபரங்கள் காணமுடியாது. ஆனால் பல முக்கியஸ்தர்களுக்கு இது புரிகிறது. சமீபத்தில் டாலர் மதிப்பு சரிவு இதன் விளைவு தான். வியாபாரிகள் யுத்தங்கண்டு அஞ்சுகிறார்களா ? அவர்கள் யுத்தம் இல்லை என்றால் தான் பயப்படுவார்கள். மைய நீரோட்ட ஊடகங்களில் இது பற்றிய மெளனம் இருந்தாலும், இணையத்தில் இது விவாதிக்கப்படுகிறது. ‘ஆசியா டைம்ஸ் ‘ என்ற இணைய ஏட்டில் ஹென்ரி லியு கடந்த ஜ்ஊன் மாதம் இது பற்றி எழுதினார். சியரா டைம்ஸ் என்ற சுற்றுச்சூழல் இதழில் டபிள்யூ கிளார்க் என்பவர் ‘ வரும் ஈராக் யுத்தத்தின் உண்மையானகாரணங்கள்: பெசப்படாத உண்மைகள் பற்றிய பொருளாதா மற்றும் புவியியல் ஆய்வு ‘ என்று எழுதிய கட்டுரை பல இணைய தளங்களில் இடம் பெற்றது.

இந்த விவாதம் எண்ணெய வர்த்தகத்தின் அமெரிக்க டாலர் கொண்டுள்ள மேலாண்மை எப்படி பொருளாதாரத்தை பாதிக்கும் என்பது பற்றியதல்ல- அந்தச் சரிவு நிகழும் என்பது எல்லோருக்கும் தெரிகிறது. அந்தச் சரிவு எந்த அளவு ஆழமாய் இருக்கும் என்பது தான் விவாதப் பொருள். மிக மோசமான பாதிப்பு என்றும், சர்வநாசம் என்றும் பலவாறாய் பலரும் கூறுகிண்ரனர். அமெரிக்காவின் பொருளாதாரம் தரை மட்டமாகிவிடக் கூடும்.

எண்ணெய் டாலர்கள்

எண்ணெய் வர்த்தகத்தில் பயன்படும் செலாவணி நாணயமே உலகப் பொருளாதாரத்தைத் தீர்மானிக்கும். எண்ணெய் உற்பத்தி நாடுகளுடன் கொண்டுள்ள ஒப்பந்தத்தின்படி, 1971 முதல் அமெரிக்க டாலர்களில் தான் வர்த்தகம் நடைபெறுகிறது. (தங்கத்துடன் நாணயங்களின் நிகர்மதிப்பு இணைந்தது கைவிடப்பட்ட பின்பு இது.)

மற்ற நாடுகள் எண்ணெய் வாங்க டாலரைச் சேமிக்கத் தொடங்கினால், அமெரிக்காவிற்கு பெரும் வர்த்தக சாதகம் இது. இதனால் அமெரிக்கா உலகப் பொருளாதாரத்தை ஆட்டிப் படைக்கும் வல்லமை பெற்றுவிடுகிறது.

பொருளாதார கூட்டமைப்பு என்ற முறையில் ஐரோப்பிய யூனியன் தான் இதற்கு மாற்று அளிக்கவல்லது உலகச் சந்தையில் ஒருங்கிணைந்து பேரம் பேசத்தான் யூரோ உருவாக்கப் பட்டது. ஆனால் ஐரோப்பிய யூனியன்

இன்னமும் முழுமையாக யூரோவுடன் இணையவில்லை. பிரிட்டனிலும் , பிற பகுதிகளிலும் தேசப் பற்று என்ற போர்வையில் பல பிளவுவாதங்கள் யூரோவைக் கவிழ்க்கத் தயாராய் இருக்கின்றன. உலக நாடுகள் டாலர் இருந்தால் தான் எண்ணெய் வாங்க முடியும் என்ற நிலை இருக்கும் வரையில் இந்த டாலர் மேலாதிக்கம் தொடரும்.

1999-ல் ஈராக்- உலகின் இரண்டாவது பெருமளவு எண்ணெய் வைப்பு உள்ள நாடு ஈராக் – யூரோவில் வர்த்தகம் செய்ய முன்வந்தது. அமெரிக்க ஆய்வாளர்கள் எகத்தாளமாகச் சிரித்தனர் – ஈராக் பிச்சைக் காரனாகிவிடும். ( அதாவது யூரோவை வைத்து எந்த பொருளும் வாங்க முடியாது – பயனற்ற நாணயத்தை வைத்துக் கொண்டு என்ன செய்ய முடியும் ஈராக்கால் என்பது ஆய்வாளர்களின் கருத்து. – மொ பெ) ஆனால் எச்சரிக்கை மணிகள் ஒலிக்கத் தொடங்கிவிட்டன. யூரோவின் மதிப்பு உயரத் தொடங்கியது. ஈரான் தன்னுடைய எண்ணெயையும் யூரோவில் விற்கலாமா என்று எண்ணத் தலைப் பட்டது. வெனிசுலா- என்ணெய் உற்பத்தியில் நான்காவது இடத்தில் உள்ள நாடு வெனிசுலா- இதைப் பார்த்து நாடுகளுடன் பண்டமாற்று முறையில் எண்ணெய் வர்த்தகத்தில் இறங்கியது. அமெரிக்காவின் பிரியமான எதிரி கியூபா உட்பட, பலநாடுகள் இது போல் வெனிசுலாவிடம் எண்ணெய் வாங்கின.ரஷ்யாவும் யூரோவில் விற்கலாமா என்று யோசிக்க ஆரம்பித்தது.

டாலரின் இரும்புப் பிடியில் எண்ணெய் இல்லாததால், டாலரின் மற்ற வர்த்தகங்களும் நலியத் தொடங்கின. இது பரவினால் , உலகவர்த்தகத்தில் அமெரிக்க மேலாண்மை பலவீனப் பட்டுவிடும் என்பது தெளிவாயிற்று.

டாலர் எப்படி மதிப்புப் பெறுகிறது ?

இதனைக் கற்பனை செய்யுங்கள் : நீங்கள் பெரும் கடன்காரர்களாய் இருக்கிறீர்கள் மில்லியன் டாலர் கணக்கில் காசோலைகளை வினியோகித்திருக்கிறீர்கள். கார், பெரிய வீடு , சுற்றுலா என்று கடனின் கொழிக்கிறீர்கள்.

உங்கள் காசோலை ஒரு காசு பெறுமானம் கூட இல்லாத வெற்றுக் காகிதமாய் இருக்கலாம். ஆனால் அந்தக் காசோலை எதுவுமே வங்கிக்கு வருவதில்லை; என்று கற்பனை செய்யுங்கள். ஆனால் பெட்ரோல்/ எரி வாயு வர்த்தகர்களிடம் உங்கள் ஒப்பந்தப்படி அவர்கள் உங்கள் காசோலையைத்தான் மதிப்பார்கள். பெட்ரோலுக்கு விலையாகப் பெறுவார்கள். இதன் விளைவு எல்லோருமே உங்கல் காசோலையை வாங்கப் போட்டி போடுவார்கள். உங்கள் காசோலையை சேமித்து வைக்கத் தொடங்குவார்கள். உங்கள் காசோலையை சேமித்து வைத்திருப்பதால் அதையே உபயோகித்து மற்ற பொருட்களையும் வாங்குவார்கள். அதாவது நீங்கள் தரும் காசோலை கறிகாய் வாங்க, கறி காய் விற்பவர் பெட்ரோல் வாங்க, பெட்ரோல் விற்பவர் பழம் வாங்க என்று சுற்றிச் சுழ்ன்று வருகிறது. உங்கள் வங்கிக்கு உங்கள் காசோலை வருவதே இல்லை.

நீங்கள் கடன் காரர் தான் ஆனல் உங்கள் காசோலை வங்கிக்கு வராததால், நீங்கள் பணம் தரவேண்டிய அவசியம் இல்லை. அதாவது உங்கள் காசோலையைக் கொடுத்து நீங்கள் வாங்கிய பொருள் உங்களுக்கு இலவசமே.

இது தான் அமெரிக்கா முப்பது வருடங்களாக அனுபவித்து வந்த சலுகை. உலக வர்த்தகத்தின் பலன்களை அது கிட்டத்தட்ட இலவசமாகவே அனுபவித்து வந்திருக்கிறது. அதன் கடன் பெருகி வந்திருக்கிறது. அதனால் டாலர்களை அச்சிட்டு வந்திருக்கிறது. – அதாவது மேலும் காசோலைகளை வினியோகித்து வந்திருக்கிறது. அமெரிக்கா பொருளாதார மேலாண்மை பெற்றதில் வியப்பே இல்லை.

திடாரென்று ஒரு நாள் ஒரு பெட்ரோல் வர்த்தகர் மற்ற ஒருவரின் காசோலையை வாங்கிக் கொண்டு வியாபாரம் செய்யப் போகிறார் என்றால், வேறு சிலரும் அது நல்லதே என்று யோசிக்கத் தொடங்குகிறார்கள். இது பரவத் தொடங்கினால் உங்கள் காசோலை வங்கிக்கு வரும் . ஆனால் உங்கள் வங்கிக்கணக்கில் போதிய பணம் உங்களுக்கு இல்லை. ஒரே குழப்பம் தான். உங்கள் பாடு திண்டாட்டம் தான். காசோலை எழுதக் கூடிய மற்ற ஆட்களை நீங்கள் பயமுறுத்த முடியாது, ஏனென்றால் உங்களைப் போலவே அவனும் வஸ்தாத் தான். ஆனால், உங்கள் காசோலையை ஏற்க மறுத்த ஆளை அடித்து, பயமுறுத்தலாம்.

இது தான் இப்போது அமெரிக்கா ஈராக்கில் செய்வது.

அமெரிக்காவின் தடுமாறும் பொருளாதாரம்.

யூரோ கிளப்பிவிட்ட தீ பரவும் முன்பாக ஈராக் மீது யுத்தம் தொடங்கிவிடவேண்டும் என்பதே அமெரிக்காவின் எண்ணம். ஈரான், வெனிசுலா, ரஷ்யா இணைந்து யூரோவில் எண்ணெய் விற்பனை பெருமளவில் தொடங்கிவிட்டால், உலக வர்த்தகத்தின் முதன்மை பெறுவதற்கு ஐரோப்பாவிற்குத் தடை ஏதும் இல்லை. மற்ற நாடுகள் டாலரை விற்று, யூரோ வாங்க வேண்டி வரும்.

அமெரிக்கா அச்சிட்ட டாலர்களும், அமெரிக்கா எழுதிய காசோலைகளும் வீடு திரும்பும் அதாவது அமெரிக்கா அந்த மதிப்பைத் தரவேண்டியிருக்கும் – டாலரின் மீது சுமத்தப்பட்ட மதிப்பின் பிரமைஅகலக்கூடும். அமெரிக்காவின் பொருளாதார நிலை மோசமாய்த்தானிருக்கிரது – கடன் அதிகம் -28 கோடி

அமெரிக்கர்களில் ஒவொருவரின் மீதும் 12000 டாலர் சுமை உள்ளது. இந்தோனேசியாவும், அர்ஜெண்டினாவும் வீழ்ச்சி பெற்ற போது இருந்த நிலையை விட இது மோசமானது.

பெட்ரோலியம் தயாரிக்கும் நாடுகளின் அமைப்பும் முழுக்க முழுக்க யூரோவிற்கு மாறிவிடவில்லை (அப்படி மாறினால் அதுவும் லாபகரமானதே, அமெரிக்கா கட்டாயப் படுத்தும் நிபந்தனைகளையும், சுமத்திய க்டன்களையும் தவிர்க்க முடியும்) ஆனாலும் அமெரிக்கா மீது அழுத்தம் மெள்ள மெள்ள அதிகரிக்கும். யூரோவில் வர்த்தகம் நடந்தால் உடனடியாய் நிகழ்பவை இவை.

* ‘ஐரோப்பிய அமைப்பில் ‘ இணையத் தயங்கி நிற்கும் நாடுகள், அமைப்பில் சேர முன்வரலாம். இது யூரோவை இன்னமும் வலுப்படுத்தும். இதனால் எண்ணெய் விற்கும் நாடுகள் யூரோவின் பக்கம் சாய்வது துரிதமாகலாம்.

* அமெரிக்க டாலர்கள் அமெரிக்கா நோக்கித் திரும்பலாம். அதனால் அமெரிக்க டாலரின் மதிப்புக் குறையும். அமெரிக்க வங்கிகளின் கையிருப்பு நாணயமாற்றும் , போதுமானதாய் இல்லாமல் இருக்கும்.

* சந்தையின் எதிர்வினை மோசமாகக்குட்டுமெனில் டாலரின் மதிப்பு இன்னமும் வீழ்ச்சியடையும்.

அமெரிக்கத் தீர்வு

யூரோ தரும் சவால்களை அமெரிக்கா எதிர் கொண்ட விதம் ஊகிக்கத்தக்கதே. வெளிப்படையாய்ப் போரிட்டது.

அமெரிக்காவின் ஈராக் ஆக்கிரமிப்பினால் நான்கு முக்கிய லட்சியங்களை அமெரிக்கா சாதிக்க விரும்புகிறது.

* அமெரிக்கப் பொருளாதாரத்தைப் பாதுகாக்க ஈராக் மீண்டும் டால்ர்களில் மட்டும் எண்ணெய் வியாபாரம் செய்ய ஆர்ம்பிக்க வேண்டும்.

*மற்ற எண்ணெய் வர்த்தகர்களுக்கு மிகத் தெளிவாக டாலர் வட்டத்தில் இருக்கவேண்டும் என்று மிரட்டலையும், ஏச்சரிக்கையையும் தெரிவிக்க வேண்டும். ஈரான் இப்படியொரு செய்தியை ஏற்கனவே அமெரிக்காவினால் பெற்றுவிட்டது. ‘தீய சக்திகள் ‘ என்று அமெரிக்க வர்ணித்த நாடுகளின் பட்டியலில் ஈரான் – ஈரான் பல விதங்களில் ஜன்நாயகம் மேற்கொண்டு, மதவெறியை விட்டு ந்கர்ந்திருக்கிறது என்றாலும் – இடம் பெற்றது நினைவிருக்கும்.

* உலகின் இரண்டாவது பெரிய எண்ணெய் வளம் அமெரிக்காவின் நேரடிக் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் வரும்.

* அமெரிக்கா இஎண்ணெய் வளம் நிறைந்த மத்திய கிழக்குப் பகுதியில் பெரும் படைகளை இருத்திக் கொள்ள முடியும். பிரிட்டனும் , ஆஸ்திரேலியாவும் துணை போவார்கள். நம்பமுடியாது துருக்கி, சமாளிக்க முடியாத இஸ்ரேல், அல் கைதாவின் பிறப்பிடமான- அமெரிக்க எதிர்ப்பு உணர்வு பெரிதும் உள்ள- சவூதி அரேபியா போன்ற நாடுகளைத் தவிர்த்து அந்தப் பகுதியில் இயங்க முடியும்.

* ஐரோப்பிய யூனியனுக்கும், யூரோ நாணயத்திற்கும் இது பெரும் பின்னடைவாய் இருக்கும். இன்றைய நிலையில் அமெரிக்காவின் டாலர் மதிப்பிற்கு ஈடு கொடுக்கக் கூடிய ஒரே நானயம் யூரோதான்.

* ஈராக்கிலிருந்து வெனிசுலாவில் ஜனநாயக ஆட்சியைக் கவிழ்க்க சதித் திட்டங்களில் ஈடுபட இது உதவும். அமெரிக்க நண்பனாக ஒரு சர்வாதிகாரியை வெனிசுலாவில் நியமித்து வெனிசுலாவின் எண்ணெய் வளத்தைக் கபளீகரம் செய்யலாம்.

டாலரை உபயோகித்து வர்த்தகம் செய்தாக வேண்டிய கட்டாயம் மீண்டும் உலகிற்கு ஏற்பட்டால், அமெரிக்கா பொருளாதார ரீதியாகவும், ராணுவரீதியாகவும் பெரும் சக்தியாய் வலுப்பெறும்.

ஜனாதிபதி புஷ் அமெரிக்க வாழ்முறையைப் பாதுகாப்பது என்பது பற்றிப் பேசினார். இது தான் வர கூறிய வாழ்முறை.

(அடுத்த இதழில் முடிவுறும்) **** ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட் அவர்கள் மெல்போர்ன், ஆஸ்திரேலியாவில் வசிக்கும் எழுத்தாளர். சுற்றுச்சூழல், மனித உரிமைகளில் ஆர்வமுள்ளவர். Geoffrey Heard (c) 2003 http://www.globalpolicy.org/nations/sovereign/dollar/2003/03oil.htm

gheard@surf.net.au

Series Navigation

author

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்

ஜியோஃப்ரே ஹெர்ட்

Similar Posts