நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (மூன்றாம் காட்சி) அங்கம் -3 பாகம் -9

This entry is part [part not set] of 47 in the series 20110430_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


கப்பல் காப்டன் தன் குகை அறையில் சாக்கடைத் தண்ணீரைப் புட்டியில் குடித்துக் கொண்டிருக்கிறான். கப்பல் குழுவினர் வரவேற்பறையில் சூதாடிக் கொண்டிருக்கிறார் ! இப்போது கப்பல் பாறையில் மோதிப் பிளந்து மூழ்கப் போகிறது ! நீ இங்கிலாந்தில் பிறந்த காரணத்தால் அதன் சார்பாகக் கடவுளின் விதிகள் உன்னை விட்டு ஒதுக்கி வைக்கப்படும் என்று நீ நினைக்கிறாயா ?

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (காப்டன், நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்)

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பது தான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” என்னும் நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனைகளோடு பந்தயக் குதிரை போல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! தன்னிறைவு பெறாத நமது அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப்படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது) (மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன். எரியட்னியின் கணவன்.

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

(மூன்றாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). இல்லத்தின் பின்புறத் தோட்டம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : நள்ளிரவு

அரங்க அமைப்பு : காப்டன் தோட்டத்தில் நிலவில்லாத இரவு. விளக்குகள் எரிகின்றன. ஹெக்டர் கண்ணாடிக் கதவைத் திறந்து கொண்டு வருகிறான். எழில் மாது எரியட்னி தனது மேனிக் கவர்ச்சியைக் காட்டிக் கொண்டு அமர்ந்திருக்கிறாள். அவள் வனப்பில் மயங்கிய ஹெக்டர் அவளை நோக்கி நடக்கிறான். எதிர்த்த ஒரு பால்கனியில் காப்டன் மிஸ் எல்லி அருகில் கண்மூடி அமைதியாய் அமர்ந்திருக்கிறார். மிஸ். எல்லி காப்டன் முதுகில் உல்லாசமாய்ச் சாய்ந்திருக்கிறாள். பால்கனிக்குக் கீழே ஹெஸியோன் மாங்கன் கையைப் பற்றிய வண்ணம் அருகில் நிற்கிறாள். நள்ளிரவு அமைதியில் அவர்கள் முணுமுணுக்கும் குரல் கூடக் கேட்கிறது.

++++++++++++++++++++

அங்கம் -3 பாகம் -9

(மூன்றாம் அங்கம்)

எரியட்னி: மாஜினி ! உம்மை விடவும், மிஸ்டர் மாங்கனை விடவும் சாமர்த்தியமான மனிதர் ஒருவர் மெய்வருந்தி எப்போதும் உழைத்து வருகிறார்.

மாஜினி: அப்படி இருக்கலாம். எதையும் நம்பாதே என்று வளர்க்கப் பட்ட நான், எல்லாவற்றுக்கும் மேலாக ஒரு நியதி மூலம் நம்மைக் கட்டுப்படுத்தும் கடவுளை (Overruling Providence) ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும் அல்லவா ?

எரியட்னி: என்ன கடவுளா ? நான் சொல்ல வந்தது என் கணவர் ஹேஸ்டிங்ஸைப் பற்றி.

மாஜினி: எரியட்னி என்ன சொல்கிறாய் நீ ஹேஸ்டிங்ஸைப் பற்றி ?

எரியட்னி: என் தந்தைக்கு எதிராய் உள்ள என் கணவர் நல்ல மனிதர் என்று சொல்ல வருகிறேன்.

காப்டன்: ஒவ்வொரு குடிகாரப் படகோட்டியும் (Skipper) கடவுளை நம்புகிறான். ஆனால் கடவுள் படகோட்டிக்குச் செய்யும் பல தொல்லைகளில் ஒன்று, அவரைப் பாறை மீது மோத வைப்பது !

மாஜினி: கடல் பயணங்களில் அப்படி நேர்வது உண்டு. ஆனால் அரசியல் குட்டையில் அப்படி நடப்ப தில்லையே !

காப்டன்: படகோட்டி போகும் போது கடலுக்கு ஒன்றும் ஆவதில்லை. மேலே வானத்துக்கு ஒன்றும் நேர்வதில்லை. கிழக்கில் சூரியன் உதிக்கிறது. மேற்கில் அத்தமிக்கிறது. சந்திரன் மங்கிய சுளைபோல் எழுந்து விளக்கொளி வீசுகிறது. பிறகு மேகம் சூழ்ந்து இருட்டாகிறது. சில வேளை சூறாவளி அடித்து வெளியே எறியப்படும் மீன்கள் சூரிய வெளிச்சத்தில் மின்னி மின்னி பளிச்சிடுகின்றன. அவை யாவும் ஒன்று கூடி வாழ்வதைப் பார்த்தால் நமக்கு விந்தையாக உள்ளது. ஆனால் அவற்றிடையே வருந்தத் தக்க நிகழ்ச்சியும் நேர்கிறது.

மிஸ். எல்லி: என்ன நிகழ்ச்சி அது காப்டன் ?

காப்டன்: (கோபமாக) அதுதான் முன்பே நான் சொன்னேனே குடிகாரப் படகோட்டியின் படகு பாறையில் மோதித் துண்டு துண்டாய்ச் சிதறிப் பயணிகள் அனைவரும் மூழ்கிப் போவார் என்று.

மிஸ். எல்லி: அது சொல்லும் நீதி ? ரம்மைக் (Rum) குடித்துக் கொண்டு படகை ஓட்டாதே என்பது !

காப்டன்: (வெறுப்போடு) அது உண்மை இல்லை சின்னப் பெண்ணே ! ஒரு நாளைக்கு ஒருத்தன் பத்து பீப்பா ரம் குடித்தாலும் அவன் தாறுமாறாய்ப் போவது வரைக் குடிகாரன் ஆக மாட்டான் ! நேராக அவன் படகை ஓட்டிப் போனால் அவன் குடிகாரன் இல்லை. தன் குடிசையில் முடங்கிக் குடித்துக் கொண்டு கடவுளை நம்பி வருபவனைத்தான் குடிகாரப் படகோட்டி என்று கூறுவேன் நான் !

மிஸ். எல்லி: மெச்சுகிறேன் காப்டன் ! இந்த ஒரு மணி நேரமாக நீங்கள் ஒரு சொட்டு மதுவைக் கூடத் தொடவில்லை. பார்த்தீரா மது தேவை யில்லை உங்களுக்கு ! உங்கள் ஆன்மா களைத்துப் போகவில்லை !

காப்டன்: இவை யெல்லாம் வெறும் வரட்டு எதிரொலிதான் !

ஹெக்டர்: நீங்கள் குறிப்பிடும் இந்தக் கப்பலில் நாமெல்லாம் பயணம் செய்கிறோமா ? ஆத்மாவின் சிறை இந்த இங்கிலாந்து ! அங்கே நாமெல்லாம் வசிக்கிறோமா காப்டன் ?

காப்டன்: கப்பல் காப்டன் தன் குகை அறையில் சாக்கடைத் தண்ணீரைப் புட்டியில் குடித்துக் கொண்டிருக்கிறான். கப்பல் குழுவினர் வரவேற்பறையில் சூதாடிக் கொண்டிருக்கிறார் ! இப்போது கப்பல் பாறையில் மோதிப் பிளந்து மூழ்கப் போகிறது ! நீ இங்கிலாந்தில் பிறந்த காரணத்தால் அதன் சார்பாகக் கடவுளின் விதிகள் உன்னை விட்டு ஒதுக்கி வைக்கப்படும் என்று நீ நினைக்கிறாயா ?

ஹெக்டர்: நான் அந்த எலிக் கூண்டில் சிக்கி மூழ்கிட விரும்பவில்லை. இன்னும் நீண்ட காலம் நான் வாழ விழைகிறேன். என்ன செய்ய வேண்டும் நான் அதற்கு ?

காப்டன்: என்ன செய்ய வேண்டுமா ? சுளுவாக எதுவும் இருக்கப் போவதில்லை ! ஒரு பிரிட்டிஷ்காரன் போல் வாணிப யுக்தியைக் கற்றுக் கொள் !

ஹெக்டர்: தயவு செய்து சொல்வீரா பிரிட்டிஷ்காரன் புரியும் வாணிபம் என்ன வென்று ?

காப்டன்: வாணிபக் கப்பல் பயணம் (Business Navigation) ! அதைக் கற்றுக் கொண்டு வாழ் அல்லது கற்காது நாசமாய்ப் போ !

மிஸ். எல்லி: போதும் காப்டன் ! மூச்சு விடாமல் பேசுகிறீர் ! சிறிது ஓய்வெடுப்பீர் காப்டன் !

காப்டன்: நான் பூரண ஓய்வெடுக்கும் காலம் நெருங்கி விட்டது.

மாஜினி: காப்டன் ! நீங்கள் சொல்வ தெல்லாம் செய்து விட்டேன் நான் ! ஒன்றும் பயனில்லை !

(ஒரு பெருத்த வெடிச் சத்தம் தூரத்திலிருந்து வருவது கேட்கிறது. அனைவரும் அதிர்ச்சி அடைகிறார். மின்சார விளக்குகள் அணைந்து போகின்றன.)

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (April 28, 2011)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts