நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (மூன்றாம் காட்சி) அங்கம் -3 பாகம் -8

This entry is part [part not set] of 33 in the series 20110424_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


“ஊர்ச் சமூகக் குழுக்களில் சேர்ந்து பணியாற்றி உள்ளேன். கூட்டங்களில் பேச்சுரை நிகழ்த்தித் தாள்களில் கருத்துக்களை எழுதிப் பரப்பி வந்திருக்கிறேன். அவ்வளவுதான் என்னால் செய்ய முடியும். எங்களிடம் போதுமான காசு, பணம் கிடையாது. சாதாரண மனிதர் நாங்கள். நானொரு புரட்சியை எதிர்பார்த்தேன் நாட்டில் ஒவ்வோர் ஆண்டும். ஆனால் அப்படி ஒன்றும் நிகழ வில்லை. முடிவில் நடந்தது என்ன ? குடி, குற்றம், கொந்தளிப்பு, ஏழ்மை தவிர எதுவும் தோன்ற வில்லை. புரட்சி நிகழாது இனிமேல் ! எப்படி நாம் வாழ்ந்து வருகிறோம் என்பது விந்தையாய் உள்ளது !”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (மாஜினி, நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்)

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பது தான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” என்னும் நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனைகளோடு பந்தயக் குதிரை போல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! தன்னிறைவு பெறாத நமது அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப்படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது) (மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன். எரியட்னியின் கணவன்.

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

(மூன்றாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). இல்லத்தின் பின்புறத் தோட்டம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : நள்ளிரவு

அரங்க அமைப்பு : காப்டன் தோட்டத்தில் நிலவில்லாத இரவு. விளக்குகள் எரிகின்றன. ஹெக்டர் கண்ணாடிக் கதவைத் திறந்து கொண்டு வருகிறான். எழில் மாது எரியட்னி தனது மேனிக் கவர்ச்சியைக் காட்டிக் கொண்டு அமர்ந்திருக்கிறாள். அவள் வனப்பில் மயங்கிய ஹெக்டர் அவளை நோக்கி நடக்கிறான். எதிர்த்த ஒரு பால்கனியில் காப்டன் மிஸ் எல்லி அருகில் கண்மூடி அமைதியாய் அமர்ந்திருக்கிறார். மிஸ். எல்லி காப்டன் முதுகில் உல்லாசமாய்ச் சாய்ந்திருக்கிறாள். பால்கனிக்குக் கீழே ஹெஸியோன் மாங்கன் கையைப் பற்றிய வண்ணம் அருகில் நிற்கிறாள். நள்ளிரவு அமைதியில் அவர்கள் முணுமுணுக்கும் குரல் கூடக் கேட்கிறது.

++++++++++++++++++++

அங்கம் -3 பாகம் -8

(மூன்றாம் அங்கம்)

எரியட்னி: (சிரித்துக் கொண்டு) ஏனென்றால் ரான்டலுக்கு வேலையே இதுதான் ! மாற்றான் மனைவியை நேசித்துத் தன் நெஞ்சை முறித்துக் கொள்வதைத் தவிர வேறு வேலை கிடையாது ! ஹெக்டர் அவனது தோழர் ! அனுதாபப் பட்டு அவனுக்கு ஆதரவு தருகிறார் ! ரான்டலின் அனுதாபிகள் விழிகளில் கண்ணீர் இருந்தால் சிந்துங்கள் ! ஐயோ பாபம் ரான்டல் !

ஹெக்டர்: என் மனைவி ஹெஸியோன் நேசித்து மிஸ்டர் மாங்கன் நெஞ்சை முறித்தால் அவர் ஓலமிடுகிறார். அதுபோல் எரியட்னி நேசிப்பதாய்க் காட்டி ரான்டல் நெஞ்சைப் பிளந்து அவனைக் கூக்குரல் இட வைக்கிறாள். இந்த இல்லத்தில் என் மனைவி ஹெஸியோனும் அவள் சகோதரி எரியட்னியும் நேசிப்போர் நெஞ்சைப் பிளக்கும் நீலிகள் !

காப்டன்: இறுதியில் பார்க்கப் போனால் ஊதாரிப் பயலே (Numskull) இவற்றில் எல்லாம் வெற்றி அடைகிறான் !

எரியட்னி: தந்தையே ! ஊதாரி என்று நீங்கள் தூற்றிய என் கணவனிடம்தான் நான் மீண்டும் போகிறேன், உங்களைப் போன்ற உன்னத மனிதரை விட்டுவிட்டு ! அதுவே பூரண திருப்தி அளிக்கும் எனக்கு. ஆறுதல் தரும். உங்கள் எல்லோரிடமும் பேசிப் பேசிச் சலித்து விட்டேன் நான் !

மாங்கன்: நான் எப்போதும் சாமர்த்திய மனிதன் என்று பீற்றிக் கொள்வதில்லை !

எரியட்னி: ஓ உம்மை மறந்து விட்டேன் மிஸ்டர் மாங்கன் ! நீர் சாமர்த்திய மனிதர் இல்லை ஆயினும் வாணிகத்தில் சாதித்து வெற்றி பெற்றவர்.

மாங்கன்: வாணிப வெற்றியாளன் என்னும் மதிப்பீடு வேண்டாம் எனக்கு ! பிறரைப் போல் எனக்கும் கற்பனா சக்தி உள்ளது. முன்யூகம் செய்யும் திறமையும் உள்ளது.

ஹெஸியோன்: மிஸ்டர் மாங்கன் ! உம்மை யாரென்று ஊகிக்க முடியாது யாராலும் ! போதும் உம்மை நீரே மதிப்பீடு செய்வது ! உமக்காக என்னை அர்ப்பணிக்க நானிங்கு காத்திருக்கிறேன். உமது உரையாடல் சலிப்பைத் தருகிறது எனக்கு ! வாருங்கள் வெளியே போகலாம் இருவரும். இந்த மௌன இரவின் விண்மீன்கள் முன்பு நீ எனக்குக் கவிதைகளைப் பொழிந்து தள்ளுங்கள் ! நான் கேட்டு மகிழ்கிறேன். (மாங்கனை இழுத்துக் கொண்டு போகிறாள்)

மாங்கன்: (வருத்தமோடு) என்னைக் கேலி செய்தது போதாதா ? சரி போகலாம் !

(ஹெஸியோன், மாங்கன் இருவரும் வெளியே போகிறார்)

ஹெக்டர்: இந்த மோக மாந்தர் இரவு எப்படி விடியும் ?

மாஜினி: அது ஒரு தொடர் கதை ! முடிவில்லை அதற்கு !

மிஸ் எல்லி: அது தொடர்ந்து போய்க் கொண்டே இருக்காது ! எப்போதும் நான் ஒன்றை எதிர்பார்க்கிறேன். அது என்ன வென்று தெரிய வில்லை. ஆனால் வாழ்வுக்கு என்றாவது ஒருநாள் முற்றுப் புள்ளி உண்டு !

எரியட்னி: உன்னைப் போன்ற இளவயது நங்கைக்கு முற்றுப் புள்ளி ஒரு கைக் குழந்தை தெரியுமா ?

ஹெக்டர்: தொல்லை தீர்ந்ததது ! எனக்கும் அந்த ஆசைதான் ! ஆனால் இனிமேல் குழந்தை பெற்றுக் கொள்ள நான் எதுவும் செய்ய இயலாது.

எரியட்னி: நீவீர் தத்தெடுத்துக் கொள்ளலாம் ஹெக்டர் !

ஹெக்டர்: எனக்குப் பிள்ளைகள் உள்ளன. அந்தத் தொல்லைகள் எல்லாம் முடிந்து விட்டன எனக்கு ! இங்கு அமர்ந்து நாமெல்லாம் மிஸ்டர் மாங்கன் செய்யும் கொடுமைகளைக் கண்டும் காணாமல் தர்க்க மிடுகிறோம். சமூகத்தில் ஆற்றல் மிக்க கோமான் மாங்கனும் அவரது பரிவாரக் கூட்டாளிகளும் கூடி நாட்டை நாசமாக்கும் கோட்டித் தனத்தை நினைத்துப் பார்க்க வேண்டும். இளமையில் முறையாக வளர்க்கப் படாத கயவர் கைவசமுள்ள ஒரு பீரங்கியை வைத்து பூகம்பம் உண்டாக்குவது போல் பைத்திய மாந்தர் பலர் செய்யும் சமூகப் பேரழிவுகள் அவை எல்லாம் !

மாஜினி: அது உண்மைதான். நான் வாலிபனாய் இருந்த போது அப்படிப் பீரங்கியை வைத்தடிக்க நினைத்தவன்தான் நானும் !

ஹெக்டர்: அப்படி நீவீர் நினைத்தது உண்டா ? அல்லது அப்படி நீவீர் செய்தது உண்டா ? நாட்டுக்கு ஏதாவது சமூகப் பணிகளைச் செய்துள்ளீரா ?

மாஜினி: ஆம் செய்திருக்கிறேன். ஊர்ச் சமூகக் குழுக்களில் சேர்ந்து பணியாற்றி உள்ளேன். கூட்டங்களில் பேச்சுரை நிகழ்த்தித் தாள்களில் கருத்துக்களை எழுதிப் பரப்பி வந்திருக்கிறேன். அவ்வளவு தான் என்னால் செய்ய முடியும். எங்களிடம் போதுமான காசு, பணம் கிடையாது. சாதாரண மனிதர் நாங்கள். நானொரு புரட்சியை எதிர்பார்த்தேன் நாட்டில் ஒவ்வோர் ஆண்டும். ஆனால் அப்படி ஒன்றும் நிகழ வில்லை. முடிவில் நடந்தது என்ன ? குடி, குற்றம், கொந்தளிப்பு, ஏழ்மை தவிர எதுவும் தோன்ற வில்லை. புரட்சி நிகழாது இனிமேல் ! எப்படி நாம் வாழ்ந்து வருகிறோம் என்பது விந்தையாய் உள்ளது !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (April 21, 2011)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts