நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (இரண்டாம் காட்சி) அங்கம் -2 பாகம் -16

This entry is part [part not set] of 40 in the series 20110206_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


“நான் குடி வெறியன் அல்லன். எனக்குக் குடிப்பது ஒரு மனப்போக்கு ! குடித்து விட்டுக் கனவு காண்பது ! உடலை மென்மையாக்கி மிதக்க வைப்பது மது ! குடி மயக்கத்தில் எளிதாய் நாம் ஏமாந்து போகலாம் ! களிப்படையலாம். பெண்களின் வலையில் வீழ்ந்திடலாம் ! நீயோ வாலிப மங்கை ! இரவில் ஆழ்ந்து தூங்குகிறாய் நீ. எனக்குத் தூக்கம் வருவதில்லை ! நான் குடிப்பது என் மனத் தெளிவுக்கு ! மன விழிப்புக்கு !”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (Captain Shotover in The Heartbreak House)

“இங்கிலாந்தில் எங்கு வேண்டுமானாலும் போய் இயல்பான குணமோடு திருப்தியுடன் வாழும் ஒருமைப்பாடுள்ள இனிய ஆங்கில மக்களைப் பார்த்தால் என்ன காண்பீர் ? குதிரைக் கொட்டமே அவரது வீட்டு மையத்தில் அடைத்திருக்கும்.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (Captain Shotover in The Heartbreak House)

++++++++++++++++

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பதுதான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie /Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனை களோடு பந்தயக் குதிரைபோல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! நமது தன்னிறைவு பெறாத அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப் படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது)
(மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.
7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன்

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

***************************

(இரண்டாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). அதே இல்லம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : இரவு

அரங்க அமைப்பு : திரை தூக்கியதும் மிஸ் எல்லி முன்னே வர, கோமான் மாங்கன் பின்னே வருகிறார். இரவு விருத்துக்கு எடுப்பான ஆடை அணிந்துள்ளார். எல்லி மணக்கப் போவதில்லை என்று மாங்கன் சொல்லாமல் சொல்கிறார். எல்லியும் தான் வேறு ஒருவரை நேசிப்பதாகச் சொல்லும்போது மாங்கன் அதிர்ச்சி அடைந்து நாற்காலில் சாய்கிறார். மிஸ் எல்லி மாங்கன் நெற்றியைத் தடவித் தூங்க வைத்து வெளியேறுகிறாள். வேலைக்காரி மாஜினி, ஹெஸியோன் மூவரும் மாங்கன் மரித்து விட்டதாகக் கருதுகிறார். மயக்க முற்றது போல் பாசாங்கு செய்யும் மாங்கன் எழுந்ததும் தன்னை இகழ்ந்தோரை வெறுத்து வெளியேற விரும்புகிறார். அப்போது காப்டன் வீட்டில் ஒரு திருடன் நுழைகிறான். திருடனை முன்பு மணந்த வேலைக்காரி கின்னஸ் அவனை அழைத்துச் செல்கிறாள். திருடன் போனதும் மிஸ் எல்லியும் காப்டனும் தனியே உரையாடுகிறார்.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -2 பாகம் -16

(மூவங்க நாடகம்)

(சென்ற வாரத் தொடர்ச்சி)

காப்டன்: நான் தூங்கப் போகவில்லை எல்லி ! ஒரு கிளாஸ் ரம் மது அருந்த வேண்டும்.

மிஸ். எல்லி: அருவருப்பாய் இருக்கிறது காப்டன் ! நீங்கள் ஒரு குடிகாரரா ? குடித்து விட்டுப் போதையில் மயங்கிக் கிடப்பவரா ?

காப்டன்: இல்லை எல்லி ! நான் குடி வெறியன் அல்லன். எனக்குக் குடிப்பது ஒரு மனப்போக்கு ! குடித்து விட்டுக் கனவு காண்பது ! உடலை மென்மையாக்கி மிதக்க வைப்பது மது ! குடி மயக்கத்தில் எளிதாய் நாம் ஏமாந்து போகலாம் ! களிப்படையலாம். பெண்களின் வலையில் வீழ்ந்திடலாம் ! நீயோ வாலிப மங்கை ! இரவில் ஆழ்ந்து தூங்குகிறாய் நீ. எனக்குத் தூக்கம் வருவதில்லை ! நான் குடிப்பது என் மனத் தெளிவுக்கு ! மன விழிப்புக்கு ! மனத்தை மங்க வைப்பதற்கு அல்ல ! இதுவரை இன்று பத்து கிளாஸ் ரம் குடித்து விட்டேன். போய் இன்னொரு கிளாஸ் ரம் வாங்கிக் கொண்டு வா. கேட்டால் வேலைக்காரி கின்னஸ் தருவாள்.

மிஸ். எல்லி: காப்டன் ! நீங்கள் குடிகாரர் ஆகக் கூடாது. குடிபோதை உமது உடல் நலத்தை நாச மாக்கும். கனவு காணுவது சரி ! மெய்யான உலகில் நீங்கள் இருக்கக் கூடாது என்னுடன் பேசும் போது.

காப்டன்: இன்று நான் களைத்து விட்டேன் எல்லி ! உன்னோடு நான் போராட முடியாது. நான் வலுவிழந்து நிற்கிறேன் இந்த வயோதிக நிலையில் ! இப்போது நான் இரண்டாம் பிள்ளைப் பிராயத்தில் இருக்கிறேன். உன் மெய்யான உள்ளம் எனக்குத் தெரியவில்லை. என் மெய்யான நிலையை என்னால் அறிய முடியவில்லை. வேதனைக் களிப்பின் பயமுறுத்தலைத் தவிர வேறொன்றும் நான் உணரவில்லை.

மிஸ். எல்லி: காப்டன் ! என் வாலிபக் கனவுகள் எல்லாம் விண்டு போயின துண்டுகளாய் ! நானொரு வயோதிகச் செல்வந்தரை மணக்க வேண்டும் ! (சிரித்துக் கொண்டு) உங்களை மணந்து கொள்ள விழைகிறேன் ! முரடர் மாங்கனை விட்டுவிட்டு பரிவுள்ள உங்களை மணப்பது எனக்கு மகிழ்ச்சி அளிக்கும். நீங்கள் ஒரு செல்வந்தரா ? சொல்லுங்கள் !

காப்டன்: இல்லை ! கையிக்கும் வாயிக்கும் பணம் பற்றாதவன் நான் ! எனக்கொரு மனைவி எங்கோ ஜமெய்காவில் இருக்கிறாள். கறுப்பி எனது முதல் மனைவி. அவள் இன்னும் உயிரோடு இருந்தால் என்ன செய்வது ?

மிஸ். எல்லி: என்னே பரிதாபம் உங்கள் வாழ்வு ! முதல் மனைவி கறுப்பி ! இரண்டாம் மனைவி வெள்ளை ! மூன்றாவது மனைவி ? எனக்கு விருப்பம்தான் ! ஏற்றுக் கொள்வீரா ? (காப்டன் கையைப் பற்றித் தடவுகிறாள்) எனக்கு இனிமேல் மகிழ்ச்சி இல்லை என்பதை அறிவேன் நான் !

காப்டன்: என் காலம் முடிந்து விட்டது எல்லி ! உன்னை மணப்பதால் என் ஆயுள் நீடிக்குமா ? ஏன் உனக்கினி மகிழ்ச்சி இல்லை என்று சொல்கிறாய் ?

மிஸ். எல்லி: நான் காதலித்தேன் ஹெக்டரை ! ஆனால் என் தந்தை விரும்புவது மாங்கனை ! மாங்கன் விழைவது ஹெஸியோனை ! ஹெக்டர் மணமானவர் என்பது எனக்குத் தெரியாமல் போனது ! பெருத்த ஏமாற்றம் எனக்கு.

காப்டன்: என்ன தூக்கு மீசைக்காரன் ஹெக்டரையா நீ நேசிக்கிறாய் ? மரத்துக்கு மரம் தாவும் மந்தி அவன் ! அவன் பின்னே செல்ல முடியாது உன்னால். போக்கிரிஹெக்டருக்குத் தனது மனைவி ஹெஸியோன் மீது ஆசை அற்றுப் போனது ! இப்போது ஹெஸியோன் மாங்கனை விரட்டிச் செல்கிறாள் ! உனக்கு ஒருவனும் இல்லை இப்போது. வருத்தமாக இருக்கிறது எல்லி !

மிஸ் எல்லி: அப்படித்தான் தெரியுது எனக்கு ! ஆனால் என்னால் சாதிக்க முடியாதது எதுவும் இல்லை. ! இப்போது எனக்கு யாரும் வேண்டாம் என்று முடிவுக்கு வந்து விட்டேன்.

காப்டன்: அதுதான் உனக்கு வலிமை எல்லி ! அதுதான் உன் தனித்துவ சக்தி ! யாரையும் நீ தேடாததால், பல ஆடவர் உன்னை இப்போது நாடி வருவார் !

மிஸ். எல்லி: (கூர்ந்து நோக்கி) யாரா வரும் குரல் கேட்கிறது.

(ஹெக்டரும் ரான்டலும் தோட்டதிலிருந்து வருகிறார்)

ஹெக்டர்: யாரும் இங்கிருப்பதாகத் தெரிய வில்லை ரான்டல். உட்கார்ந்து பேசலாம்.

மிஸ் எல்லி: (எழுந்து கொண்டே) அதாவது அந்தப் புலி வேட்டையைப் பற்றி மிஸ்டர் ரான்டலுக்குச் சொல்லப் போகிறீர் அல்லவா காப்டன் ? வேண்டாம். வாருங்கள் காப்டன் போகலாம் உள்ளே. என் தந்தையிடம் நான் பேச வேண்டும். என்னுடன் நீங்களும் இருப்பது நல்லது அப்போது.

காப்டன்: வேண்டாம். உன் தந்தை படுக்கையில் தூங்குகிறார் எல்லி.

மிஸ் எல்லி: ஆஹா மாட்டிக் கொண்டீர், என் மெய்யான தந்தை தூங்கி விட்டார். ஆனால் நீவீர் காட்டிய என் தந்தை சமையல் அறையில் வேலைக்காரியோடு இருக்கிறார். வாருங்கள் போகலாம். (எல்லியும், காப்டனும் தோட்டத்தை நோக்கிப் போகிறார்கள்)

ஹெக்டர்: அதோ போகிறாளே அந்த எழில் மங்கை மிகவும் சாமர்த்தியக்காரி. அந்த வயோதிகக் கப்பலோட்டியைத் தன் கைப் பொம்மையாக வைத்திருக்கிறாள். அவள் போ என்றாள் காப்டன் போகிறார். வா என்றால் வருகிறார். மங்கையின் அழகில் மயங்கிக் கிடக்கிறார் காப்டன் !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (February 2, 2010)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts