நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (இரண்டாம் காட்சி) அங்கம் -2 பாகம் -15

This entry is part [part not set] of 45 in the series 20110130_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா“மதத்தை எதிர்க்கும் தீவிரப் பகைவனும் இதுவரை எழுதப் பட்ட நூற்களில் பைபிள் மிகத் தாழ்வான புளுகு மூட்டை என்று கூறமாட்டான்.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (தன் தந்தை நினைவில்)


“என் பூர்வீக ஞானத்தை நானுனக்குப் போதிக்கலம். என் தனிப்பட்ட விருப்ப வேலைகளே இப்போது என் மன இச்சைகள். என் புதல்விகளும் அவரது கண்வன்மாரும் முசுடுகளாய் சுகபோக வாழ்வில் மூழ்கி போலிப் பகட்டில் காலத்தை வீணாக்கி வருவதைக் காண்கிறேன். இளைய வாரிசுகள் பணத்தைத் தேடியும் பாவையரைச் சுற்றியும் உலக அறிவின்றித் திரிவதைப் பார்க்கிறேன்.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (Captain Shotover in The Heartbreak House)

++++++++++++++++

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பதுதான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie /Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனை களோடு பந்தயக் குதிரைபோல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! நமது தன்னிறைவு பெறாத அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப் படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது)
(மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.
7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன்

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

***************************

(இரண்டாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). அதே இல்லம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : இரவு

அரங்க அமைப்பு : திரை தூக்கியதும் மிஸ் எல்லி முன்னே வர, கோமான் மாங்கன் பின்னே வருகிறார். இரவு விருத்துக்கு எடுப்பான ஆடை அணிந்துள்ளார். எல்லி மணக்கப் போவதில்லை என்று மாங்கன் சொல்லாமல் சொல்கிறார். எல்லியும் தான் வேறு ஒருவரை நேசிப்பதாகச் சொல்லும்போது மாங்கன் அதிர்ச்சி அடைந்து நாற்காலில் சாய்கிறார். மிஸ் எல்லி மாங்கன் நெற்றியைத் தடவித் தூங்க வைத்து வெளியேறுகிறாள். வேலைக்காரி மாஜினி, ஹெஸியோன் மூவரும் மாங்கன் மரித்து விட்டதாகக் கருதுகிறார். மயக்க முற்றது போல் பாசாங்கு செய்யும் மாங்கன் எழுந்ததும் தன்னை இகழ்ந்தோரை வெறுத்து வெளியேற விரும்புகிறார். அப்போது காப்டன் வீட்டில் ஒரு திருடன் நுழைகிறான். திருடனை முன்பு மணந்த வேலைக்காரி கின்னஸ் அவனை அழைத்துச் செல்கிறாள். திருடன் போனதும் மிஸ் எல்லியும் காப்டனும் தனியே உரையாடுகிறார்.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -2 பாகம் -15

(மூவங்க நாடகம்)

(சென்ற வாரத் தொடர்ச்சி)

காப்டன்: பணச் செழிப்பு உன்னைப் பாதாளப் படுகுழியில் தள்ளி விடும் ! உன் உடம்பையும் வலுவாக்காது ! ஆத்மாவையும் மேம்படுத்தாது !

மிஸ். எல்லி: மிகவும் புறம்போக்காக இருக்கிறீர் காப்டன் ! இதெல்லாம் பழைய அறிவுரை ! எனக்குத் தேவை யில்லை இவை ! என்னுடைய சிற்றறிவு : ஆத்மாவே உடம்பு ! உடம்பே ஆத்மா ! இரண்டும் வெவ்வேறானவை என்று ஞானியர் சொல்கிறார். ஆத்மாவைக் கட்டுப்படுத்தி உடலின் அடிமையாய் நம்மை ஆக்கலாம் என்றவர் நமக்கு வற்புறுத்துகிறார். ஆத்மா உடம்பை மாற்றுகிறது ! உடம்பை ஆத்மா மாற்றுகிறது ! உங்கள் அறிவுரையால் எனக்கொரு பயனில்லை காப்டன் !

காப்டன்: நீ யாரை எதிர்பார்க்கிறாய் ? உன்னைக் காப்பாற்றும் ஒரு போதகரையா ? அப்படி வருவார் என்று எண்ணும் நீ ஒரு பிற்போக்கு மங்கையா ?

மிஸ் எல்லி: இல்லை ! உங்களை ஒரு ஞானி என்று நினைத்தேன். எனக்கு உதவி செய்வீர் என்று நினைத்தேன் ! இப்போது யார் நீங்கள் என்று தெரிந்து விட்டது எனக்கு. எப்போதும் வேலை மும்முரத்தில் இருப்பதாய்ப் பாசாங்கு செய்கிறீர். உயர்ந்த சிந்தனைகளை உரைக்கிறீர். அவற்றைக் கொட்டி விட்டு அங்கும் இங்கும் ஓடுகிறீர் அதிசயமாய் ! பிறர் பதில் கூறுவதற்குள் நழுவிப் போகிறீர் !

காப்டன்: இந்த வாழ்க்கைச் சூழ்நிலை என்னைக் குழப்பி அடிக்கிறது ! என்னைப் பிடித்து இழுக்கிறது முன்னே செல்ல முடியாது. இந்தக் காலத்து ஆடவரையும், மாதரையும் நான் தாங்கிக் கொள்ள முடிய வில்லை. நான் அவரை ஒதுக்கி ஓடவே விழைகிறேன். இப்போது உன்னை விட்டு நான் ஓட வேண்டும் ! (போக எழுகிறார்)

மிஸ் எல்லி: (கையைப் பிடித்து நிறுத்தி மீண்டும் அமர வைத்து) என்னை விட்டு ஓடாதீர் காப்டன் ! மாங்கனைப் போல் உம்மை மயக்க உறக்கத்தில் தள்ளி விடுவேன். நான் உங்கள் ஒருவரிடம்தான் என்னுள்ளத்தைத் திறந்து காட்ட முடியும். என் விருப்பத்தை வெளிப்படையாய்க் கூற முடியும். என்னை உங்களுக்குப் பிடிக்கிறது. உண்மைதானே, உட்காருங்கள். (சோபாவில் அமர வைக்கிறாள்.)

காப்டன்: (விட்டுக் கொடுத்து) கவனித்துக் கொள். எனக்கு முதிய வயது. வயதான கிழவர் ஆபத்தை உண்டாக்குவார் ! வெளி உலகில் என்ன நடக்கு தென்று அவர் கவலைப் படாதவர்.

மிஸ் எல்லி: உலகில் என்ன நடந்தாலும் வயதானோர்க்கு அதைப் பற்றி ஓர் அக்கறையும் கிடையாது. உலகுக்கு என்ன நேர்ந்தாலும் கவலைப் படார் !

காப்டன்: ஒரு மனிதனின் ஆசை அவனுக்குத் தனிப்பட்டுப் பொங்கி வழிவது. நீ சிறுமியாய் உள்ள போது உன் படகு நிரம்பி இருக்காது. ஆதலால் உன் சுய இச்சை ஒன்றே முக்கியம் ஆகிறது. நடுவயதில் அரசியல்வாதி, வேதாந்தி, இயற்கை நோக்காளி, தீவிரப் புரட்சி யாளியாக ஆகும் போது உன் படகு நிரம்பி வழிகிறது. பிறகு முதிய வயதில் உன் படகு ஓய்ந்து ஒடுங்கிவிடும் ! மறுபடியும் நீ சிறுமி ஆகிறாய் ! என் பூர்வீக ஞானத்தை நானுனக்குப் போதிக்கலம். என் தனிப்பட்ட விருப்ப வேலைகளே இப்போது என் மன இச்சைகள். என் புதல்விகளும் அவரது கண்வன்மாரும் முசுடுகளாய் சுகபோக வாழ்வில் மூழ்கி போலிப் பகட்டில் காலத்தை வீணாக்கி வருவதைக் காண்கிறேன். இளைய வாரிசுகள் பணத்தைத் தேடியும் பாவையரைச் சுற்றியும் உலக அறிவின்றித் திரிவதைப் பார்க்கிறேன்.

மிஸ் எல்லி: சுற்றி வளைக்காமல் நேரே சுருக்கமாய்ச் சொல்லுங்கள்.

காப்டன்: நீ ஒரு பணக்காரக் கணவனைத் தேடிப் போகிறாய். அந்த வாழ்வில் உனக்கு மூன்று வேளை உணவு நிச்சயம் கிடைக்கும். ஆனால் வாழ்க்கை சூனியமாகிவிடும் ! உன் வயதில் நான் மெய் வருந்தி உழைத்தேன். பயங்கர ஆபத்து மரணம் ஆகியவற்றிலிருந்து தப்பிப் பிழைக்கத் தவித்துக் கொண்டிருந்தேன். ஆகவே மரண அச்சம் என்னைப் பாதிக்க வில்லை. ஆனால் வறுமை அச்சம் உன்னை வாட்டி வதக்க நீ வழி செய்கிறாய்.

மிஸ். எல்லி: உம்மைப் போல் ஒரு பெண் காப்டனாக முடியாது இந்த தேசத்தில் ! நானொரு கடற்பணிப் பெண்ணாவதில் (Stewardess) உமக்கு விருப்பமா ?

காப்டன்: அது மிகவும் கடுமையான வேலை எல்லி ! கடற்பணிப் பெண்டிர் காப்டன் பூட்ஸைத் துடைக்கும் அடிமைகளாய் வேலை செய்ய வேண்டும். வருடத்தில் ஒன்பது மாதம் கடலில் காற்றைச் சுவாசித்துக் கொண்டு கப்பல் தீவில் வசிப்பாய் ! நான்கு புறமும் கொந்தளிக்கும் கடல் ! நங்கூரம் இல்லாத வாழ்க்கை ! அமைதி இல்லாத வாழ்க்கை. சலித்துப் போகும் வாழ்வு ! அது நங்கைக்கு ஏற்றதல்ல !

மிஸ் எல்லி: நான் கடற்பணிக்கு உகந்த நங்கை யல்ல ! கடற் கரையில் நானொரு செல்வந்தனை மணக்க ஒரு வழி சொல்லுங்கள் காப்டன் !

காப்டன்: எனக்கு வயதாகி விட்டது ! இதெல்லாம் எனக்குத் தெரியாது. புறாவுக்கு இறக்கைதான் கொடுக்கப்படும். அது எப்படிப் பறக்கும் எங்கே கூடு கட்டும் என்று யாரும் சொல்லிக் கொடுப்ப தில்லை ! நான் ஓய்வெடுக்க வேண்டும். போய் வருகிறேன் ! (போக எழுகிறார்)

மிஸ். எல்லி: (பிடித்து உட்கார வைத்து) நீங்கள் எனக்கொரு வழி கூறாமல் போகக் கூடாது ! ஓய்வெடுப்பதை ஒத்திப் போடுவீர் !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (January 28, 2010)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts