நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (இரண்டாம் காட்சி) அங்கம் -2 பாகம் -5

This entry is part [part not set] of 29 in the series 20101121_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


“சீமான் மாங்கன் அசுர ஆட்டு மந்தையைச் சேர்ந்தவர். அவரது ஆன்மா கப்பல் உடைப்பாகி நட்பில் வஞ்சித்தார். காதலில் முட்டாளாக்கப் பட்டார். இப்போது முதுமை ஆகி நரை வெளுத்துப் போனார்.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (The Heartbreak House)

“பகல் கொள்ளை அடிப்பவர் இந்த இல்லத்தில் இயற்கைப் பண்போடு நடமாட முடியாது.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (The Heartbreak House)

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பதுதான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie /Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனை களோடு பந்தயக் குதிரைபோல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! நமது தன்னிறைவு பெறாத அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப் படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது)
(மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன்

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

***************************

(இரண்டாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). அதே இல்லம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : இரவு

அரங்க அமைப்பு : திரை தூக்கியதும் மிஸ் எல்லி முன்னே வர, கோமான் மாங்கன் பின்னே வருகிறார். இரவு விருத்துக்கு எடுப்பான ஆடை அணிந்துள்ளார். எல்லி மணக்கப் போவதில்லை என்று மாங்கன் சொல்லாமல் சொல்கிறார். எல்லியும் தான் வேறு ஒருவரை நேசிப்பதாகச் சொல்லும்போது மாங்கன் அதிர்ச்சி அடைந்து நற்காலில் சாய்கிறார். மிஸ் எல்லி மாங்கன் நெற்றியைத் தடவித் தூங்க வைக்கிறாள். வேலைக்காரி மாஜினி, ஹெஸியோன் மூவரும் மாங்கன் மரித்து விட்டதாகக் கருதுகிறார்.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -2 பாகம் -5

(மூவங்க நாடகம்)

(சென்ற வாரத் தொடர்ச்சி)

மாஜினி: மிஸ்டர் மாங்கன் மீது எனக்கு நம்பிக்கை மிகுதி. அவர் நல்ல மனிதர். நானோர் ஏழை ஊழியன் ! அதுதான் என் பிரச்சனை. என்னைப் போல் எளியவர் வாழ முடிவது மாங்கன் போன்ற சீமான்களால் ! ஏழையர் சமூகம் மிஸ்டர் மாங்கனுக்கு மிகவும் கடமைப் பட்டது. அவரால் இப்போது என் மகள் எல்லிக்கும் நல்ல காலம் வருகிறது.

ஹெஸியோன்: தான் நேசிக்காத ஒருவனைப் பணத்துக்காக எல்லி திருமணம் செய்து கொள்வதை நீவீர் விரும்புகிறீரா ?

மாஜினி: நேசிக்கும் ஓர் ஏழை மனிதனோடு வாழ்ந்து துயர்ப் படுவதை விட நேசிக்காத ஓர் செல்வந்தருடன் இன்பமாய்க் காலம் தள்ளுவது மேலானது அல்லவா ?

ஹெஸியோன்: (கனிவுடன் மாஜினியைப் பார்த்து) நீவீர் எல்லியை மிகவும் நேசிப்பது நன்றாகத் தெரிகிறது. நீங்கள் ஏழையாயினும் மகள் செல்வந்தருக்கு மனைவியாய் வாழ வேண்டும் என்று விரும்புகிறீர். உமது சிந்தனையைப் போற்றுகிறேன் மாஜினி !

மாஜினி: (தயக்கமுடன்) நானொரு மூடன் ஹெஸியோன் ! எனக்குத் திருமணம் பற்றிப் பல விபரங்கள் தெரியாது. தவறுகள் நிகழும் அதனால் !

ஹெஸியோன்: ஆமாம் சில சமயம் அந்த மூடத்தனம் தெரிகிறது.

மாஜினி: உன்னிடமிருந்து இன்று என்னைப் பற்றி நான் பலவற்றைக் கற்றுக் கொண்டேன் ஹெஸியோன் ! ஆனால் நான் எல்லிக்காகச் செய்யும் திருமணத்தில் தவறு இருப்பதாக நீ கருதினால் உன் எண்ணம் பழுதாகிறது !

ஹெஸியோன்: மிஸ் எல்லிக்காக நான் சொல்லும் ஆலோசனை அவளுக்கு நீண்ட கால நல்வாழ்வை அளிக்கும். மிஸ்டர் மாங்கனின் வாணிபம் நொடித்துப் போனால் எல்லியின் வாழ்க்கையில் தொல்லை பல உண்டாகலாம்.

மாஜினி: ஹெஸியோன் உனக்கு என் புதல்வி எல்லி மீது மிகுந்த அன்பு உள்ளது ! அதை நான் நன்கு அறிவேன். அதுவே போதும் எனக்கு.

ஹெஸியோன்: மாஜினி ! உன்னைச் சிறிது பிடிக்கிறது எனக்கு. முதலில் உம்மிடம் வெறுப்பு ஏற்பட்டது எனக்கு ! ஒரு வெறுப்பூட்டும் வயதான சுய நலப் பிறவி என்று நான் கருதினேன்.

மாஜினி: என்னைப் பற்றி நீ குறை கூறுவதெல்லாம் உண்மைதான் ஹெஸியோன் ! ஏற்றுக் கொள்கிறேன் என் குறைபாடுகளை ! உன்னைப் போன்ற ஒப்பற்ற மாதர் கண்களுக்கு நான் கவர்ச்சி யானவன் அல்லன் ! அத்தகைய உயர்ந்த மாதரைக் கண்டால் எப்போதும் என் தொடை நடுங்குகிறது !

ஹெஸியோன்: (பூரிப்பாக புன்னகையோடு) நான் ஓர் ஒப்பற்ற மாதா ? இதுவரை யாரும் என்னை அப்படிப் பாராட்டிய தில்லை ! உன் மீது இப்போது எனக்கு நேசம் உண்டாகுது மாஜினி !

மாஜினி: வேண்டாம் ஹெஸியோன் ! நான் அதற்குச் சிறிதும் தகுதி இல்லாதவன் ! ஆனால் நல்ல பாதுகாப்பு அளிப்பேன் உனக்கு ஹெஸியோன் ! இப்படிப் பல மாதர் என் பாதுகாப்பை விரும்பி என்னை நேசிக்க வந்தார் தெரியுமா ? ஆனால் அவரெல்லாம் அதே காரணத்தால் என்னை விட்டு விலகியும் போனார் !

ஹெஸியோன்: உன்னைக் கவனித்துக் கொள் மாஜினி. நீவீர் நினைப்பது போல் எனக்குப் பாதுகாப்பு அளிக்க முடியாது உம்மால் மாஜினி !

மாஜினி: இல்லை ஹெஸியோன் ! நல்ல பாதுகாப்பு அளிக்க இயலும் என்னால் ! நானும் ஒரு காலத்தில் காதல் வயப்பட்டேன் ஒருத்தியுடன் ! என்னையும் நேசித்தவள் ஒருத்தி இருந்தாள். அதனால்தான் என் அருமை மகள் எல்லி அத்தனை அழகுடன் மினுமினுக்கிறாள் !

ஹெஸியோன்: உண்மைதானா ? அப்படியானால் உனது திருமண உறவு ஒரு பாதுகாப்புப் பிணைப்புத்தான் ! இதோ மிஸ். எல்லி நம்மை நோக்கி வருகிறாள்.

(அப்போது எல்லி தோட்டத்திலிருந்து உள்ளே வருகிறாள்.)

மிஸ். எல்லி: என்னை நீ அழைத்ததாக கின்னஸ் சொன்னாள் ஹெஸியோன்.

ஹெஸியோன்: உன்னைத்தான் நான் எதிர்பார்த்துக் கொண்டிருக்கிறேன். ஒப்பற்ற மனிதர் உன் தந்தை எல்லி ! நான் கவர்ச்சியில் நெருங்கும் போது என்னை நிராகரித்த ஒரே ஓர் ஆண்மகனார் உன் தந்தைதான் ! விந்தை மனிதர் ! இங்கே வா ! (மாங்கனைக் காட்டி) பார்த்தாயா இந்தக் கோலத்தை ?

மிஸ். எல்லி (சிரித்துக் கொண்டு) ஓ தெரியுமே ! நான் தான் அவருக்கு ஓய்வு கொடுத்தேன் ! உன் கணவர் என்னை நேசிக்கிறார் என்று நான் சொன்னதும் அவர் மண்டை பிளக்க ஆரம்பித்து விட்டது ! நான் தூங்க வைக்க வில்லை என்றால் மிஸ்டர் மாங்கன் இப்போது மரித்திருப்பார் !

ஹெஸியோன்: நீதான் அவரைத் தூங்க வைத்தாயா ?

மாஜினி: என்ன ? எல்லி ! நீயா செய்தாய் ? அது ஆபத்தானது ! எனக்கு என்ன ஏற்பட்டது என்னவென்று உனக்குத் தெரியும் !

மிஸ். எல்லி: அவரை நான் எழுப்பி விட முடியும் ! அல்லது யார் வேண்டுமானாலும் அவரை எழுப்பலாம் !

ஹெஸியோன்: எதுவும் தேவையில்லை எல்லி ! இப்போது நான் உன் தந்தையை வற்புறுத்தி இருக்கிறேன், நீ மாங்கனை மணந்து கொள்ள விரும்ப வில்லை என்று !

மிஸ். எல்லி: (மிகுந்த சினமோடு) ஏன் அப்படிச் செய்தாய் ஹெஸியோன் ? நான் அவரைத்தான் மணக்க விரும்புகிறேன் ! முழு மனதோடு ஏற்று நான் அவரைத்தான் மணக்கப் போகிறேன் !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : StanleyWeintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (November 17, 2010)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts