நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் அங்கம் -1 காட்சி -17

This entry is part [part not set] of 36 in the series 20101017_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா“எல்லாம் இருந்தாலும் ஆடவருக்குப் போதவில்லை ! என்ன வேண்டும் ஆடவருக்கு ? வேளா வேளைக்கு உணவு கிடைக்குது ! சூடு தர வீட்டில் கணப்பு உள்ளது ! அவரது கிழிசல் கோட்டை நாங்கள் தைக்கிறோம் ! இரவில் நாங்கள் இன்பம் தருகிறோம் ! ஏன் ஆடவர் திருப்தி அடைவ தில்லை ? எங்கள் மீது ஏன் பொறாமைப் படுகிறார் ? எம்மை ஏன் துன்புறுத்திக் காயப் படுத்திக் களிப்படைகிறார் ?

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (The Heartbreak House)

“ஓரடி முன்னேற்றம் அடைந்தார் எனப்படுவது கடமை ஒன்றை ஏற்றுக் கொள்ள மறுப்பது, மேலும் ஓர் சமய நூலைக் கிழிப்பது.”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா

++++++++++++++++

நாடக ஆசிரியர் பெர்னாட் ஷாவைப் பற்றி:

ஜியார்ஜ் பெர்னாட் ஷா அயர்லாந்தின் தலைநகர் டப்ளினில் 1856 ஆம் ஆண்டில் ஜியார்க் கார் ஷா & லுஸிண்டா எலிஸபெத் ஷா இருவருக்கும் பிறந்தவர். அவரது அன்னை ஆப்ரா (Opera) இசையரங்குப் பாடகி, வாய்க்குரல் பயிற்சியாளி. தந்தையார் தோல்வியுற்ற வணிகத்துறையாளர். வறுமையி லிருந்து குடும்பத்தை விடுவிக்க முடியாத பெருங் குடிகாரர். இருபது வயதில் பெர்னாட் ஷா அன்னையுடன் லண்டனுக்குச் சென்றார். அங்கே தாயார் இசைத்தொழில் மூலம் ஊதியம் பெற்றுக் குடும்பத்தை நடத்திக் கொண்டு வந்தார். நிரம்ப இலக்கிய நூற் படைப்புகளைப் படித்து வந்த பெர்னாட் ஷா, முதலில் ஐந்து தோல்வி நாடகங்களை எழுதினார். பிறகு நாடக மேடை உலகில் புகுந்து மற்றவர் நாடகங்களைக் கண்டு 1894 இல் “சனிக்கிழமை கருத்திதழில்” (Saturday Review) நாடகங்களைப் பற்றித் திறனாய்வு செய்து எழுதி வந்தார். அப்போது பொதுவுடைமைக் கோட்பாடில் ஈடுபாடு மிகுந்து பிரதம மேடைப் பேச்சாளாராகவும் உரைமொழி ஆற்றினார்.

அவர் எழுதிய சிறப்பான நாடகங்கள்: பிக்மாலியன் (Pygmalion), ஜோன் ஆ•ப் ஆர்க் (Saint Joan), மனிதன் & உன்னத மனிதன் (Man & Superman), ஆப்பிள் வண்டி (The Apple Cart), டாக்டரின் தடுமாற்றம் (The Doctor’s Dilemma), மெதுசேலாவுக்கு மீட்சி (Back to Methuselah), மேஜர் பார்பரா (Major Barbara), கோடீஸ்வரி (Millionairess), ஆனந்த நாடகங்கள் (Plays Pleasant), தூயவருக்கு மூன்று நாடகங்கள் (Three Plays for Puritans), இதயத்தை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House), ஆயுத மனிதன் (ஊழ் விதி மனிதன்) (The Man of Destiny) (1898) போன்றவை. ஐம்பது ஆங்கில நாடகங்கள் எழுதிய பெர்னாட் ஷாவுக்கு 1925 இல் இலக்கிய நோபெல் பரிசு அளிக்கப்பட்டது.

+++++++++++++++++++++

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பதுதான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie /Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனைகளோடு பந்தயக் குதிரைபோல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! நமது தன்னிறைவு பெறாத அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப் படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது)
(மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன்

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மங்கன் (Alfred Mangan) – Mr. Mazzini Dunn’s Employer Boss

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

***************************

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). பழைய இல்லம் உயர்ந்த பீடக் கப்பல் போல் கட்டப் பட்ட மர வீடு. மின்சார விளக்குகள் காணப்படுகின்றன. வரவேற்பு முன்னறையில் சோ•பாக்கள், நாற்காலிகள் உள்ளன.

நேரம் : மாலை ஆறு மணி, குளிர்ந்த தென்றல் வீசும் செப்டம்பர் மாதம்.

அரங்க அமைப்பு :

காப்டன் இல்லத்து முன்னறையில் ஓரிளம் மாது (மிஸ் எல்லி டன்) சோ•பாவில் அமர்ந்திருக்கிறாள். மாலை நேரம். சுவர்க் கடிகாரம் 6 மணி அடிக்கிறது. மிஸ். எல்லி பொறுமை இழந்து எழுந்து நின்று அங்குமிங்கும் பார்த்து வருத்தம் அடைகிறாள். இள மாது அழகு பொங்கி உடல் நளினமோடு காணப் படுகிறாள். முகத்தில் அறிவுச் சுடர் ஒளிர்கிறது. அணிந்துள்ள ஆடை பகட்டாக இன்றி நடுத்தரக் குடும்பப் பெண்ணாகக் காட்டுகிறது. மறுபடியும் சோ•பாவில் அமர்ந்து ஷேக்ஸ்பியர் நாடகம் ஒன்றை எடுத்துப் படிக்கிறாள். அப்போது ஒரு வயதான மாது (Nurse Guinness) தட்டில் மூன்று கிளாஸ் தம்ளரில் மதுபானம் எடுத்துச் செல்கிறாள். அவள் குறுக்கிட்ட போது மிஸ் எல்லியின் நூல் தவறிக் கீழே விழுகிறது. வயதான மாது வாலிப மாதை வியப்போடு முதன்முறை பார்க்கிறாள். விருந்தாளிக்கு வேலைக்காரி டீ கொடுப்பதைக் காப்டன் வெறுக்கிறார். அப்போது திடீரெனப் பல வருடங்களுக்குப் பிறகு வரும் அவரது இரண்டாம் புதல்வியை அவர் வரவேற்காது வெறுப்புடன் புறக்கணிக்கிறார்.. ஹெஸியோன் தாமதமாக வந்து மிஸ். எல்லியை வரவேற்கிறாள். அடுத்து வரும் மிஸ் எல்லியின் தந்தை மாஜினியைக் குறைகூறுகிறாள் ஹெஸியோன். மாஜினியின் எஜமானர் மங்கன் எதிர்பாராமல் நுழைகிறார். அடுத்து ஹெஸியோன் கணவர் (ஹெக்டர் குசபி) வந்து எல்லிக்கு மனக் குழப்பத்தை உண்டாக்குகிறார். திடீரென மாஜினியின் மேலதிகாரி வயதான மங்கன் வந்து இளங்குமரி எல்லியை மணக்கப் போவதாகக் கூறுகிறார். அந்தத் திருமணத்தைத் தடுக்க முயல்கிறார் காப்டன் ! திறந்த வாசல் வழியே ஹெஸியோன் மைத்துனன் ரான்டல் அட்டர்வோர்டு வருகிறான்.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -1 காட்சி -17
(மூவங்க நாடகம்)

ஹெஸியோன்: நான் வைத்திருந்த ஐநூறு பவுண் நாணயமும் காணவில்லை !

காப்டன்: என்ன ? நாலு மாதத்திற்குள் நீ ஐநூறு பவுணைச் செலவழித்திருப்பது உனக்கே தெரியவில்லையா ? ஐநூறு பவுணில் நான் ஏழு வருடம் வாழ முடியும் ! யார் உன் பணத்தை எடுத்துக் கொண்டு ஓடுவார் ? தாறுமாறாய்ச் செலவு செய்து விட்டுப் பணத்தைக் காணவில்லை என்று புலம்புகிறாய் நீ !

ஹெஸியோன்: நம் வீட்டுக் கதவுதான் எப்போதும் திறந்து கிடக்குதே ! இங்கு வரவேற்கப் படாமல், எத்தனையோ பேர் வருகிறார் ! சொல்லாமல் போகிறார் !

காப்டன்: நான் கட்டிய படகுக்கு ஐநூறு பவுண்தான் கிடைத்ததா ? அதைக் கண்டுபிடித்ததற்கு மட்டும் எனக்கு ஆயிரம் பவுண் கிடைத்ததே !

ஹெஸியோன்: ஆம் தந்தையே ! அந்தக் கப்பலின் கீழிரும்புச் சட்டம் காந்த உலோகத்தால் ஆக்கப் பட்டது. அது அடியில் ஓடும் கடலடிக் கப்பலைக் கூட இழுத்துக் கொள்வ தல்லவா ? நமது ஆடம்பரச் செலவுக்கு உமது வெகுமதிப் பணம் போதாது ! வேறு புதிதாக ஏதாவது கண்டுபிடிக்க முடியாதா உங்களால் ?

காப்டன்: அது முடியாது ! எனக்கு வயதாகிக் கொண்டு வருகிறது ! வாலிபத்தில் இருந்த படைப்புச் சுறுசுறுப்பும், உழைப்பு விறுவிறுப்பும் இப்போதில்லை எனக்கு ! உன் கணவனைக் கண்டுபிடிக்கச் சொல் ! அவருக்கு நேரம் உள்ளது ! பொய் சொல்லிக் கொண்டு பெண்கள் பின்னால் சுற்றிக் கொண்டிருக்கும் பித்தன் உன் கணவன் !

ஹெக்டர்: ஆமாம் நான் கண்டுபிடித்துச் சம்பாதிக்கலாம் ! நீங்கள் சொல்வது சரி. என் மனைவிக்குப் பணம் நான் சம்பாதித்துக் கொடுக்க வேண்டும்.

ஹெஸியோன்: நீங்கள் ஒன்றும் கண்டுபிடிக்க வேண்டாம் ! சம்பாதித்துப் பணம் எனக்குத் தரவும் வேண்டாம். காலை முதல் இரவு வரை நீங்கள் என் கண்ணில் படுவதில்லை ! எனக்கு வேண்டுவது என் கணவன் ! இல்வாழ்வு, பணமில்லை !

ஹெக்டர் (கசப்போடு) என்ன நினைத்தாய் நீ ? உன் மடிமீது விளையாடும் நாய்க் குட்டி இல்லை நான் !


ஹெஸியோன்: மற்ற ஏழைக் கணவர் போல நீங்கள் எனக்கு ரொட்டித் துண்டு கொண்டு வருவீரா ?

ஹெக்டர்: இல்லை ! அடிமைக் கணவன்தான் அப்படிச் செய்வான். கணவன் என்ன சமையல்காரனா ?

ஹெஸியோன்: நீங்கள் இளம் பெண்டிரைக் கவர மீசையை முறுக்கி வருபவர் ! சம்பாதிக்க உமக்கு நேரம் ஏது ? வாருங்கள் ! வந்த விருந்தாளிகளைக் கவனிப்போம் ! வீட்டுக் குறைகளை பொது முற்றத்தில் போட்டுத் துவைக்க வேண்டாம் !

காப்டன்: (கோபத்துடன்) வந்த விருந்தினருக்கு டீ கூட யாரும் தர வில்லை ! விருந்து எப்போது பரிமாறுவோம் விருந்தாளிகளுக்கு ?

ஹெக்டர்: வீட்டைச் சேர்ந்த எனக்குக் கூட டீ யாரும் தரவில்லை ! பேசியே நீ பொழுதை வீணாக்கி விட்டாய் ஹெஸியோன் ! இருட்டி விட்டது !

ஹெஸியோன்: கவலை வேண்டாம் ! வேலைக்காரி கின்னஸ் டின்னர் தயாரிக்கிறாள் ! விருந்தாளி யாரையும் பசியோடு விடப் போவதில்லை !

காப்டன்: (மகிழ்ச்சியோடு) நல்ல வீடு ! நல்ல புதல்வி !

ஹெஸியோன்: நல்ல தந்தை !

ஹெக்டர்: நல்ல கணவன் இல்லையா நான் ?

காப்டன்: இந்த கேலியைக் கேட்டு வானம் இடி இடிக்க வில்லையா ?


ஹெக்டர்: இந்தப் பூமியில் எழில் இல்லையா ? பசுமை இல்லையா ? வாலிபம் இல்லையா ? பராக்கிரமம் இல்லையா ?

ஹெஸியோன்: எல்லாம் இருந்தாலும் ஆடவருக்குப் போதவில்லை ! என்ன வேண்டும் ஆடவருக்கு ? வேளா வேளைக்கு உணவு கிடைக்குது ! சூடு தர வீட்டில் கணப்பு உள்ளது ! அவரது கிழிசல் கோட்டை நாங்கள் தைக்கிறோம் ! இரவில் நாங்கள் இன்பம் தருகிறோம் ! ஏன் ஆடவர் திருப்தி அடைவ தில்லை ? எங்கள் மீது ஏன் பொறாமைப் படுகிறார் ? எம்மை ஏன் துன்புறுத்திக் காயப் படுத்திக் களிப்படைகிறார் ?

காப்டன்: (பாடுகிறார்)

இல்லம் ஒன்றைக் கட்டி வைத்தேன்
எனது புதல்வி களுக்கு !
கதவு களைத் திறந்து விட்டேன்
அதன் பிறகு !
விருப்பப் படித் துணைவரைத்
தெரிந் தெடுக்க !
உருவாகும் இருவர் நேசத்தில்
மணவாளன் ஒருவன் !
இருவரில் ஒருத்தி மணந்தாள்
ஒரு மூடனை !

ஹெக்டர்: (அதே தொனியில்)

அடுத்தவள் தேர்ந்து
எடுத்தாள் ஒரு
துடுக்குப் பொய்யனை !

ஹெஸியோன்: (பாடலை முடித்து)

மெத்தையில் படுக்க வேண்டும்
இப்போ தவள்தான்
பித்தன் அருகில் !

ஏரியட்னி: (தோட்டத்திலிருந்து விளித்து) ஹெஸியோன் ! ஹெஸியோன் ! எங்கிருக்கிறாய் ?

ஹெக்டர்: பூனை ஓட்டுமேல் ஏறி விட்டது !

ஹெஸியோன்: ஈதோ வருகிறேன் ஏரியட்னி ! (தோட்டத்துக்குப் போகிறாள்)

ஹெக்டர்: (உள்ளறைக்குச் சென்று காப்டனைப் பார்த்து) விளக்கை அணைத்து விடவா ?

காப்டன்: வேண்டாம் ! இதற்கும் மேற்பட்ட இருள்வெளி தேவை எனக்கு ! நாம் செல்வத்தைச் சேர்க்க வெளிச்சம் தேவைப் படாது ! பொருள் சேர்க்க இருள்தான் வேண்டும் !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : StanleyWeintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (October 13, 2010)

Series Navigation

author

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

Similar Posts