நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (மூன்றாம் காட்சி) அங்கம் -3 பாகம் – 10

This entry is part of 42 in the series 20110508_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


“வெடியில் நீயும் மரணம் அடைவாய் ரான்டல் ! இங்கிருக்கும் எல்லாரும் மரணம் அடைவர் ! கவலைப் படாதே ! நீ அச்சம் அடையவில்லை என்பதற்கு அடையாளமாக உன் புல்லாங்குழலில் இசை பாடு ! நல்லவனாய் இரு ! எங்கள் முன்பாகப் பாடி இந்த இல்லத்தில் கணப்பு அடுப்புகள் எரிந்து வெப்பம் உண்டாக்கட்டும் !”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (எரியட்னி, நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்)

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பது தான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” என்னும் நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங் களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தை களின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனைகளோடு பந்தயக் குதிரை போல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! தன்னிறைவு பெறாத நமது அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப்படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்களின் துயர்க் கொடுமைகள் ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது) (மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன். எரியட்னியின் கணவன்.

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

(மூன்றாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). இல்லத்தின் பின்புறத் தோட்டம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : நள்ளிரவு

அரங்க அமைப்பு : காப்டன் தோட்டத்தில் நிலவில்லாத இரவு. விளக்குகள் எரிகின்றன. ஹெக்டர் கண்ணாடிக் கதவைத் திறந்து கொண்டு வருகிறான். எழில் மாது எரியட்னி தனது மேனிக் கவர்ச்சியைக் காட்டிக் கொண்டு அமர்ந்திருக்கிறாள். அவள் வனப்பில் மயங்கிய ஹெக்டர் அவளை நோக்கி நடக்கிறான். எதிர்த்த ஒரு பால்கனியில் காப்டன் மிஸ் எல்லி அருகில் கண்மூடி அமைதியாய் அமர்ந்திருக்கிறார். மிஸ். எல்லி காப்டன் முதுகில் உல்லாசமாய்ச் சாய்ந்திருக்கிறாள். பால்கனிக்குக் கீழே ஹெஸியோன் மாங்கன் கையைப் பற்றிய வண்ணம் அருகில் நிற்கிறாள். நள்ளிரவு அமைதியில் அவர்கள் முணுமுணுக்கும் குரல் கூடக் கேட்கிறது.

++++++++++++++++++++

அங்கம் -3 பாகம் -10

(மூன்றாம் அங்கம்)

(ஒரு பெருத்த வெடிச் சத்தம் வெகு தூரத்திலிருந்து எழுவது கேட்கிறது. அனைவரும் அதிர்ச்சியும், பரபரப்பும் அடைகிறார். திடீரென்று மின்சார விளக்குகள் அணைந்து போகின்றன.)

ஹெக்டர்: என்ன சத்தம் அது ? வானிடிந்து வீழுதா ? அடி வயறு கலங்குது !

காப்டன்: ஆம் என்னமோ நிகழுது ! (தன்னிடம் இருந்த விசிலை ஊதுகிறார்) அபாயம் வருது ! அபாயம் வருது ஆகாயத்தில் ! இதற்கு முன்பு கேளாத வான வெடி ! நகரைத் தகர்ப்போர் வந்து விட்டார் !

ஹெக்டர்: (ஆவேசமாக எழுந்தோடி) யார் விளக்குகளை அணைத்தது ? யாருக்குள்ளது இந்த ஊக்கம் ?

பணிமாது கின்னஸ்: (ஓடிவந்து) நான்தான் செய்தேன் ஐயா ! போலீஸ்காரர் போன் பண்ணினார் விளக்குகளை அணைக்கச் சொல்லி ! அப்படிச் செய்யாதவர் சிறைக்குள் தள்ளப் படுவார் என்றும் எச்சரிக்கை செய்தார். தெருவில் எங்கும் விளக்கொளி இல்லை.

ஹெக்டர்: என்ன தெருவில் எங்கும் விளக்குகள் அணைந்து போய் விட்டனவா ? என்ன நடக்கிறது வானத்திலே ?

பணிமாது கின்னஸ்: பாதிரியார் இல்லம் தகர்ந்து போய் செங்கல் குவியலாய்ப் போய் விட்டது என்று கூறுகிறார் ! நமது இல்லத்தில்தான் இன்றிரவு பாதிரிக்குப் படுக்கையும் உணவும் அளிக்க வேண்டும் !

காப்டன்: கிறித்துவ ஆலயத்தின் மீது பாறாங்கல் விழுந்து தகர்ந்து விட்டதா ? நான் முன்பே கூறினேன்: கடவுளின் பரந்த கடலைத் தேடாது சென்றால் அது இப்படித்தான் தூளாகும் என்று !

பணிமாது கின்னஸ்: (அதிர்ச்சியோடு) ஓடுங்கள் ! ஓடுங்கள் ! ஓடிப் பாதாள அறைகளில் முடங்கிக் கொள்ளுங்கள்.

காப்டன்: கின்னஸ் ! நீயும் போ ! எல்லாரும் ஒளிந்து கொள்வீர் ! மறக்காமல் மரத் தாழ்ப்பளைப் போட்டுக் கொள்வீர் !

பணிமாது கின்னஸ்: ஆனால் பதுங்கிக் கொண்டுள்ள என் கோழைப் பதியின் பக்கத்தில் நீங்கள் நெருங்கிக் கொள்ள வேண்டும் ! நான் மேற் கூரையில் ஏறிப் பார்க்கிறேன் முதலில் ! (விளக்குகள் மீண்டும் எரிகின்றன) அதோ விளக்குகள் வந்து விட்டன. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபிதான் விசையைத் தட்டி இருக்க வேண்டும்.

திருடன்: (ஓடிவந்து மனைவி கின்னஸைப் பார்த்துத் தவிப்புடன்) எங்குள்ளது அந்தப் பாதாள அறை ? நானும் போகிறேன். தோட்டக் காரன் சொல்கிறான் மணற்குழி அருகே ஒரு புதைக் குகை இருப்பதாக ? உண்மையா காப்டன் ? சொல்லுங்கள் !

பணிமாது கின்னஸ்: (கோபமாக) நேராகத் தோட்டத்தை நோக்கிப் போ ! போய் நீ பாதாளக் குழியிலே விழுந்து உன் கழுத்தை முறித்துக் கொள் !

(அடுத்தோர் பெரிய வெடிப்புச் சத்தம் கேட்கிறது. திருடன் தயங்கிக் கொண்டு நடுங்குகிறான்)

மிஸ். எல்லி: இடிச் சத்தம் இப்போது பக்கத்தில் கேட்கிறது. எனக்குப் பயமாக இருக்கிறது !

காப்டன்: அடுத்த வெடி தாக்கப் போவது நம்மைத்தான் ! (எழுந்து நிற்கிறார்) எல்லாரும் தயாராய் இருப்பீர் ! தீர்ப்பு நாள் வந்து விட்டது நமக்கெல்லாம் !

திருடன்: அட கடவுளே ! தீர்ப்பு நாளா ? உங்களுக்குமா ? நான் ஒருவன்தான் என்று நினைத்தேன் ! தப்பி ஓட வேண்டும் நான் (தோட்டத்தை நோக்கி ஓடுகிறான்)

ஹெஸியோன்: (ஓடி வந்து) எல்லாரும் வெடிச் சத்தத்தைக் கேட்டீரா ? இருமுறை என் காத்தில் விழுந்தது ! யார் தோட்டத்தை நோக்கி ஓடுவது ? (எல்லியைப் பார்த்து) உனக்கு வெடிச் சத்தம் கேட்டதா ? வானத்தில் மறுபடியும் இடி முழக்கம் ! இசைஞானி பீத்தோவன் (Beethoven) இனிய கானமாகக் கேட்டது எனக்கு !

மிஸ் எல்லி: பீத்தோவன் கான இசையா இது ஹெஸியோன் ? (எல்லியும் ஹெஸியோனும் இருவரும் நெருங்கி அணைத்துக் கொள்கிறார்)

மாஜினி: இப்போது மங்கிய விளக்கொளி மிகையாகி வருகிறது.

கின்னஸ்: மிஸ்டர் குசபி வீட்டு விளக்குகள் எல்லாம் எரியத் தட்டி விடுகிறார். பாருங்கள், சாளரத் திரைகளைக் கீழ் இழுத்து விடுகிறார்.

ரான்டல்: (ஒரு கையில் புல்லாங்குழல் ஏந்தி இரவு அங்கியோடு எரியட்னி அருகில் வருகிறான்.) என் ஆத்ம ராணி எரியட்னி ! என்னருமை எரியட்னி ! நீயும் பாதாள அறைக்கு ஓடிப் போய்ப் பதுங்கிக் கொள் ! உனக்கு விபத்து நேர்ந்தால் என்னால் தாங்கிக் கொள்ள இயலாது !

ஹெஸியோன்: (அமைதியாக) பகட்டுச் சகோதரி மீது ரான்டலுக்குள்ள பரிவைப் பார் ! எங்கள் மீது வெடி வீழ்ந்தால் நியாயமாகுமா ? கவர்னர் மனைவி பாதாள அறையில் வேலைக்காரருடன் பதுங்கி இருப்பதா ? அது தவறாகத் தெரிய வில்லையா ரான்டல் ?

ரான்டல்: (இரக்கமுடன் எரியட்னியைப் பார்த்து) கண்மணி ! நீ மரணம் அடைந்தால் நான் என்ன செய்வேன் ? இந்த உலகில் நான் எப்படி வாழ்வேன் ?

எரியட்னி: (அலட்சியமாக) வெடியில் நீயும் மரணம் அடைவாய் ரான்டல் ! இங்கிருக்கும் எல்லாரும் மரணம் அடைவர் ! கவலைப் படாதே ! நீ அச்சம் அடையவில்லை என்பதற்கு அடையாளமாக உன் புல்லாங் குழலில் இசை பாடு ! நல்லவனாய் இரு ! எங்கள் முன்பாகப் பாடி இந்த இல்லத்தில் கணப்பு அடுப்புகள் எரிந்து வெப்பம் உண்டாக் கட்டும் !

காப்டன்: வெளியே வெடிச் சத்தம் கேட்கும் போது வீட்டுக்குள் புல்லாங்குழல் வாசிப்பதா ? ரோம் பற்றி எரியும் போது நீரோ மன்னன் வீணை வாசித்தானாம் ! நல்ல வேடிக்கை எரியட்னி !

பணிமாது கின்னஸ்: கணப்பு அடுப்பை வீட்டில் கண்காணிப்பது என் வேலை ! இந்த வேலையில் என்னோடு யாருக்கும் பங்கும் கிடையாது ! போட்டியும் கிடையாது !

ரான்டல்: வெடிச் சத்தம் கேட்டு என் கை கால்கள் நடுங்குகின்றன ! இதழ் துடிக்கிறது ! எப்படி நான் புல்லாங்குழல் வாசிப்பது ? வாயிலிருந்து நாதம் எழுக் கூடத் தயங்குகிறது !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (May 5, 2011)

Series Navigation