நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (இரண்டாம் காட்சி) அங்கம் -2 பாகம் -18

This entry is part of 41 in the series 20110220_Issue

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா“சிற்றின்ப மாயினும் பாலுறவை நான் விரும்புவதற்குக் காரணம் : அதனுடைய மகத்தான சக்தி தெய்வீகப் புலன் உணர்ச்சி வெள்ளத்தைப் பொங்க வைக்கிறது ! மேலும் அது மானிடக் கூட்டு வசிப்பை மேன்மைப் படுத்துகிறது !”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா

“மாதரை வக்கணை அடிப்பது சோம்பேறிகளின் தொழில் என்று நெப்போலியன் அப்போது சொன்னது சரிதான் !”

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (Ariadne in The Heartbreak House)

++++++++++++++++

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பதுதான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie /Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனை களோடு பந்தயக் குதிரைபோல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! நமது தன்னிறைவு பெறாத அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப் படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது)
(மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன். எரியட்னியின் கணவன்.

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

***************************

(இரண்டாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). அதே இல்லம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : இரவு

அரங்க அமைப்பு : திரை தூக்கியதும் மிஸ் எல்லி முன்னே வர, கோமான் மாங்கன் பின்னே வருகிறார். இரவு விருத்துக்கு எடுப்பான ஆடை அணிந்துள்ளார். எல்லி மணக்கப் போவதில்லை என்று மாங்கன் சொல்லாமல் சொல்கிறார். எல்லியும் தான் வேறு ஒருவரை நேசிப்பதாகச் சொல்லும்போது மாங்கன் அதிர்ச்சி அடைந்து நாற்காலில் சாய்கிறார். மிஸ் எல்லி மாங்கன் நெற்றியைத் தடவித் தூங்க வைத்து வெளியேறுகிறாள். வேலைக்காரி மாஜினி, ஹெஸியோன் மூவரும் மாங்கன் மரித்து விட்டதாகக் கருதுகிறார். மயக்க முற்றது போல் பாசாங்கு செய்யும் மாங்கன் எழுந்ததும் தன்னை இகழ்ந்தோரை வெறுத்து வெளியேற விரும்புகிறார். அப்போது காப்டன் வீட்டில் ஒரு திருடன் நுழைகிறான். திருடனை முன்பு மணந்த வேலைக்காரி கின்னஸ் அவனை அழைத்துச் செல்கிறாள். திருடன் போனதும் மிஸ் எல்லியும் காப்டனும் தனியே உரையாடுகிறார். அப்போது ஹெக்டரும், ரான்டலும் நுழைகிறார்.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -2 பாகம் -18

(மூவங்க நாடகம்)

(சென்ற வாரத் தொடர்ச்சி)

ஹெக்டர்: இன்னும் என்ன கேட்கப் போகிறாய் ரான்டல் ?

எரியட்னி: (கோபமாக நடந்து) எதற்காக உன் கைப்பலத்தை இங்கே காட்டுகிறாய் ரான்டல் ? என்னவாயிற்று உனக்கு ?

ஹெக்டர்: எரியட்னி ! இங்கு வந்து உன் தோழன் ரான்டலை கொஞ்சம் அடக்கி வை ! உன்னால்தான் அது முடியும் !

எரியட்னி: ரான்டல் ! உன் கோமாளித்தனத்தை வழக்கம் போல் இங்கும் நீ காட்டுகிறாயா ? உன் மூஞ்சைப் பார்த்தாலே அது தெரியுதே ! உண்மையாகவே நீ ஓர் ஊர்ந்து செல்லும் புழுதான் !

ரான்டல்: (வருத்தமோடு) எரியட்னி ! உனக்குத் தெரியம் என்னை ! நான் எப்போதாவது உன்னிடம் கீழ்த்தனமாய் நடந்திருக்கிறேனா ? நாகரீத மனிதனாகத்தான் நானிங்கு பிறரிடம் பழகி வருகிறேன் ! பொறுமையாகப் பேசுகிறேன். திருடனைக் கூட கண்ணியமாக நடத்தினேன். உணர்ச்சி வசப்படுவதில்லை. அதுவே எனக்கு வலிமை ! ஆனால் என்னை நீ மதிக்க வேண்டும் என்று உன்னை நான் அழத்தமாய்க் கேட்பேன். ஹெக்டர் என்னை அவமதிக்க நான் விடப் போவதில்லை. நீ அவனை ஊக்குவிப்பதும் தவறு !

ஹெக்டர்: எரியட்னி ! இந்த மனிதனுக்கு உள்ளார ஒரு கற்பனை எண்ணம் உள்ளது, அவன் உனது கணவன் என்று சொல்கிறான் !

எரியட்னி: எனக்குத் தெரியும். அவருக்குப் பொறாமை பொங்கி வழிகிறது. என்னை உரிமை கொண்டாட அவருக்கு எந்தத் தகுதியும் இல்லை. எல்லா இடங்களிலும் நான்தான் அவரது மனைவி என்று சொல்லிக் கொண்டு திரிகிறார் ! நிறுத்து அதை, ரான்டல் ! நான் அதை அனுமதிக்க மாட்டேன் ! என்ன நினைத்துக் கொண்டு என்னை உரிமை கொண்டாடுகிறாய் ! என்னை விரும்ப உனக்கு எந்தத் தகுதியும் இல்லை ! நீ எப்படி என்னைப் பற்றி ஹெக்டரிடம் பேசலாம் ? ஆடவரோடு என்னை ஒட்ட வைத்துப் பேச நான் சகித்துக் கொள்ள மாட்டேன் !

ஹெக்டர்: நியாயமாகப் பேசு எரியட்னி ! கண்டோரைக் கொல்லும் உன் கவர்ச்சி ஆடவரைப் பேச வைக்கிறது ! தூண்டி விடுகிறது ! உன் அழகில் மயங்காதவர் யார் ?

எரியட்னி: (ஹெக்டர் அருகில் நெருங்கி) உன் கம்பீரத் தோற்றம் பெண்டிரை மயக்குவதை நானும் எடுத்துச் சொல்வேன் ஹெக்டர் !

ஹெக்டர்: (பூரிப்படைந்து) அப்படியா ? நான் எப்படி அதைக் கட்டுப் படுத்துவது ?

எரியட்னி: உன் மீசையைச் சிரைத்து விடலாம் ! ஆனால் அழகிய என் மூக்கை நான் அறுத்து விட முடியாது ! என்னைக் காதலித்த ஆண்களிடம் நான் இதுவரைப் பட்ட பாடு போதும் ஹெக்டர் ! என் பின்னால் ஆடவர் தொடர்வதை நான் எப்படித் தடுப்பது ? ஆனால் நான்தான் ஆடவர் பின்னே சுற்றுவதாக ரான்டல் புகார் செய்கிறார் !

ரான்டல்: யார் ? நானா அப்படிச் சொன்னது ?

எரியட்னி: ஆம் ! நீதான் என்னைப் பற்றி பிறரிடம் பொய், புரளி, புளுகு விடுவது ! மாதரைப் பற்றி வக்கணை பேசுவதைத் தவிர வேறு வேலை எதுவும் இல்லையா உனக்கு ? மாதரை வக்கணை அடிப்பது சோம்பேறிகளின் தொழில் என்று நெப்போலியன் அப்போது சொன்னது சரிதான் ! அப்படி ஒரு சோம்பேறி இருக்கிறார் என்றால் அவர்தான் மிஸ்டர் ரான்டல் அட்டர்வுட் !

ரான்டல்: (வருத்தமாக) அப்படிச் சொல்லாதே எரியட்னி ! நாம் பெண்டிர் பின்னால் சுற்றிச் சோம்பித் திரிபவன் அல்லன் ! உன்னை மட்டும் நேசிப்பவன் நான் !

எரியட்னி: அப்படித்தான் என்னைக் காதலிக்கும் ஒவ்வோர் ஆடவனும் சொல்கிறான் ! என்ன செய்திருக்கிறாய் நீ இதுவரை ? உன்னால் இந்த ஊருக்கு என்ன ஆதாயம் உள்ளது ? நீ இன்னும் பத்து வயதுப் பாலகன்தான் ! வாலிப முதிர்ச்சி உனக்கு இன்னும் வரவில்லை ! வேலைக்காரன் இல்லாமல் உம்மால் வீட்டில் எதுவும் செய்ய முடியாது !

ரான்டல்: அப்படி அவமானம் செய்யாதே எரியட்னி !

எரியட்னி: ரான்டல் ! நீ சோம்பேறி என்பதை மறுத்தாலும் உன் சோம்பேறிதனம் உன்னை விட்டுப் போகாது. அடுத்த பிறப்பிலும் உன் நிழலாய் வரும். நீ ஒரு சுயநலக்காரன் ! ஒருவிதக் கவர்ச்சியும் இல்லாத ஆண்மகன் நீ ! உன்னைப் போல் ஓர் வாலிபன் இந்த ஊரில் கிடையாது ! (ஹெக்டரைப் பார்த்து) இப்படிப் பட்ட ஆடவனை எப்படி அழைப்பார் ?

ஹெக்டர்: ஊதாரி மனிதன் என்று !

எரியட்னி: நல்ல பெயர் ! ஊதாரி ! ஊதாரி மனிதன் ரான்டல் !

ரான்டல்: (தொண்டை அடைக்க) இந்த இழிச் சொல்லை, பழிச் சொல்லை நான் சகித்துக் கொள்ள முடியாது எரியட்னி ! போதும் புகார்கள் ! நீ ஒரு வஞ்சகி !

எரியட்னி: பிடித்தால் கண்மணி ! பிடிக்கா விட்டால் வஞ்சகி ! என்ன பட்டம் அளிப்பு இது ? சீச்சீ ! இந்தப் பழம் புளிக்கும் என்னும் நரியின் புகாரா ?

ரான்டல்: எரியட்னி ! நீ ஒரு பெண் மிருகம் ! உலகிலே பெண்தான் வெறுக்கத் தக்க விலங்கு ! நீ பைத்தியம் பிடித்த ஒரு பெண் பேய் ! (ஹெக்டரைப் பார்த்து) நான் உன்னிடம் சொல்கிறேன் ஓர் உண்மையை ஹெக்டர் ! நீ நம்ப மாட்டாய் ! என் வாழ்வு பூராவும் நானிந்தப் பெண் பேயைத்தான் நேசித்தேன் ! அதனால் எனக்குப் பேரிழப்பு ஏற்பட்டது ! அது கடவுளுக்குத்தான் தெரியும் ! (நாற்காலில் அமர்ந்து அழுகிறான்).

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (February 18, 2010)

Series Navigation