மரபணு மாற்றப்பட்ட பருத்தியை பயிர் செய்ய இந்தியா அரசாங்கம் அனுமதி அளித்திருக்கிறது.

This entry is part of 32 in the series 20020407_Issue


இந்தியாவின் சுற்றுச்சூழல் கட்டுப்பாட்டாளர்கள், மரபணு மாற்றப்பட்ட பருத்தியை இந்தியாவில் வியாபார ரீதியில் உற்பத்தி செய்ய அனுமதி அளித்துள்ளார்கள். Genetic Engineering Approval Committee (GEAC), சுற்றுச்சூழல் அமைச்சகத்தின் ஒரு பகுதி. மரபணு மாற்றப்பட்ட பயிர்களை வியாபார ரீதியில் உற்பத்தி செய்ய இந்த அமைச்சகத்தின் அனுமதி தேவை.

இந்த வருடம் குஜராத்தின் விவசாயிகள் பருத்தியை பரந்த அளவில் பயிர் செய்துள்ளார்கள். பிடி பருத்தியை பயிர் செய்த இடங்கள் தவிர மற்ற இடங்களில் விளைச்சல் மிகவும் குறைவாக உள்ளது. விவசாயியை ஏதேனும் காப்பாற்ற முடியுமெனில் இந்த பருத்திதான் என்று பல விவசாயிகள் கூறுகிறார்கள்.

‘ஜிஈஏசி இந்த பிடி பருத்தியை சில கட்டுப்பாடுகளுடன் உபயோகிக்க அனுமதி அளித்திருக்கிறது ‘ என்று ஜிஈஏசி-இன் சேர்மன் ஏ.எம்.கோகலே குறிப்பிட்டார். பிடி பருத்தி என்பது பாஸில்லஸ் துரிஞ்சினிஸிஸ் பருத்தி என்பதன் சுருக்கம்.

இது பற்றிய கட்டுப்பாடுகள் இன்னும் வரும் என்றும் கூறினார்.

அரசாங்கம் இதுவரை ஆராய்ச்சி நிறுவனங்களையும், சில தனியார் நிறுவனங்களையுமே இது போன்ற மரபணு மாற்றப்பட்ட பயிர்களை உபயோகிக்க அனுமதித்து வந்தது.

மஹாராஷ்டிரா ஹைப்ரிட் சீட் கம்பெனி என்ற நிறுவனம் அமெரிக்க நிறுவனமான மாண்ஸாண்டோவுடன் இணைந்து இந்த பிடி பருத்தி சம்பந்தமாக நிறைய பயிர்ப் பரிசோதனைகளை நடத்தி வருகிறது.

இந்தியா உலகத்திலேயே அதிக அளவு பரப்பளவில் பருத்தியை விதைக்கிறது. ஆனால் ஒரு ஹெக்டேருக்கு சுமார் 300 கிலோகிராம் பருத்தியையே அது சராசரியாக உற்பத்தி செய்கிறது. உலக சராசரி சுமார் 650 கிலோகிராம் பருத்தி ஒரு ஹெக்டேருக்கு.

சரத் ஜோஷி என்ற கிஸான் கோ-ஆர்டினேஷன் கமிட்டியின் தலைவர், ‘உலகமயமாதலின் விளைவாக, இந்திய விவசாயமும் உலகத்தரம் உள்ளதாக ஆகவேண்டிய கட்டாயம் இருக்கிறது ‘ என்று கூறுகிறார்.

‘கடந்த காலத்தவறுகளை இந்திய அரசாங்கம் திருத்தும் அதே வேளையில், விவசாயம் மீது விதித்துள்ள ஏராளமான கட்டுப்பாடுகளையும் இந்திய அரசாங்கம் தளர்த்த வேண்டும் ‘ என்று சரத் ஜோஷி கோருகிறார்.

சென்ற அக்டோபரில், சுற்றுச்சூழல் இயக்கத்தினர் கோரிக்கையின் காரணமாக, சுமார் 10000 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் பயிரிடப்பட்டிருந்த இந்த மரபணு மாற்றப்பட்ட பருத்திப் பயிர்களை அரசாங்கம் அழிக்க உத்தரவிட்டது. அதே நேரத்தில், பிடிபருத்தியின் மீது இருக்கும் கட்டுப்பாடுகள் மார்ச் 2002இல் எடுக்கப்பட்டுவிடும் என்றும் கூறியது.

விவசாயிகள் பிடி பருத்தி பூச்சிகளுக்கு எதிர்ப்பு சக்தி உள்ளவையாகவும், அதிக உற்பத்தி தருபவையாகவும் இருப்பதை அறிந்திருக்கிறார்கள்.

பிடி பருத்திக்கு ஆதரவான வாதம் இது : குறிப்பாக தென் இந்தியாவில் பூச்சிகள் பருத்திப் பயிரை அழிப்பது வழமுறையாய் இருந்து வருகிறது. வருடத்திற்கு 1600 கோடிரூபாய் அளவில் பூச்சிக் கொல்லிகள் பயன் படுத்தப் படுகின்றன. பருத்தி விதைக்கப்படும் வயல் பரப்பளவு இந்தியாவின் மொத்தப் பரப்பளவில் ஐந்து சதவீதம் தான். ஆனால் மொத்த பூச்சிக்கொல்லி உபயோகத்தில் 50 சதவீதம் அளவு பருத்தி பயிரிடும் நிலத்தில் பயன்படுத்தப் படுகிறது. அதில்லாமல் பூச்சிகள் பூச்சிக் கொல்லிகளுக்குப் பழகிவிட்டதால், அவற்றின் அழிவு விகிதமும் குறைந்து வருகிறது. பாஸிலஸ் துரிஞ்சினஸ் என்ற பாக்டாரியாவிலிருந்து எடுக்கப்பட்ட ஒரு மரபணு பருத்தி விதையில் கலக்கப்படுவதால், இந்த பிடி பருத்திப் பயிர்கள் பூச்சிகளுக்குத் தப்பக் கூடும். பூச்சிக் கொல்லிகளின் உபயோகம் குறையும். இதனால் உழவர்களின் உடல்நலமும் பாழாகாது. உற்பத்தித் திறனும் 23 சதவீதத்திலிருந்து 88 சதவீதம் கூடுதல் ஆகலாம்.

பி டி பருத்தியின் ஒரு குறைபாடு இது : இதை விதைக்கும் போது, பூச்சிகளுக்குப் புகலிடமாக , 20 சதவீதம் நிலத்தில் பிற பருத்திவகைகள் விதைக்கப் பட வேண்டும். மகரந்தம் பரவுதலைத் தடுக்க ஐந்து வரிசை பிடி பருத்தி நட்டால் ஒரு வரிசை பிற பருத்தி வகைகள் விதைக்கப் பட வேண்டும். இந்த முறையில் பயிரீடு நடக்கவில்லையென்றால் மூன்று வருடம் மேற்கொண்ட சோதனை முயற்சி தோல்வியில் முடியும். குறைந்த நிலம் கொண்ட உழவர்களுக்கு இது சாத்தியமில்லை. இவர்களே பெரும்பான்மையினர்.

இதற்கு பெரும் எதிர்ப்புத் தெரிவிப்பவர் புஷ்பா எம் பார்கவா. இவர் செல் அண்ட் மாலிக்யூலர் பயாலஜி இன்ஸ்டிட்யூட் – இன் முன்னாள் இயக்குனர் இவர். மூன்றுவருட சோதனை முயற்சி என்பது போதாது என்பது இவர் வாதம். உயிருள்ள தாவரவியல் மாதிரிகளை, அவற்றின் முழு பாதிப்பு என்னவென்று தெரியாமல் உலவவிடுவது தவறு என்கிறார். மான்ஸாண்டோ போன்ற பன்னாட்டுக் கம்பெனியின் தொழில் நுட்பத்தை இறக்குமதி செய்வது தேச நலனுக்கு எதிரானது என்கிறார் அவர். இது பற்றி ஆழமான விவாதம் தேவை.

Series Navigation