பசுமைப் பார்வைகள் – சுற்றுச்சூழல் அரசியல் – 4

This entry is part of 31 in the series 20030525_Issue

K.ரவி ஸ்ரீநிவாஸ்


ரேய்மாண்ட் வில்லியம்ஸ்.ஜேம்ஸ் ஸ்காட், கிராம்சி,E.P.தாம்சன் ஆகியோர் முன்வைத்த கருத்துக்கள் 1980களில் கவனம் பெற்றன.ஜேம்ஸ் ஸ்காட் எழுதிய Weapons of the Weak என்ற நூலும்,எதிர்ப்பினைக் குறித்த அவரது கருத்துக்களும் புதிய திசைகளைக் காட்டின. நான்சி பெலுசொ இந்தோனேசிய அரசிற்கும்,காடுகளில் வாழும் மக்களுக்கும் இடையே ஏற்பட்ட மோதல்களை தாம்சன்,ஸ்காட் முன்வைத்த கருத்துக்களை பயன்ப்டுத்தி காடுகள் குறித்த மோதலில் உள்ள சொல்லாடல்களையும் ஆராய்ந்தார்.மைக்கேல் வாட்ஸ் தெற்கு நைஜீரியாவில் ஓகோனி இன மக்களுக்கும், அரசு,பெட்ரோலிய நிறுவனகளுக்கும் இடையே நிலவிய முரண்பாடுகளை விவரித்தார்.அவர்கள் இயக்கமாக செயல்பட ஓகோனி என்ற ஒன்றுபட்ட அரசியல் அடையாளத்தினை கட்டமைக்க தேவை ஏற்பட்டது.அவர்கள் பெட்ரோலியத்தினை நேசிக்கவில்லை, ஏனெனில், அவர்களைப் பொருத்தவரை அது அந்நியமான ஒன்று- அது அவர்களுக்கு பொருளாதார ரீதியாக பெரிய பலன் தரவில்லை.மாறாக அதனால் ஏற்ப்ட்ட பல பாதகமான விளைவுகளை அவர்கள் எதிர்கொண்டனர்.

ஆனால் வெனுசுவேலாவில் பெட்ரோலிய என்பது, வெறும் மூலவளமாக மட்டும் காணப்ப்டவில்லை.மாறாக தேசிய அரசியலில் அது குறிப்பிடத்தக்க ஒன்றாக மாறியது.மூலவளம் அரசு வசம் இருக்கும் போது அதை சுற்றி எழும் அரசியல்-சமூக உறவினைப் புரிந்து கொள்ள இத்தகய ஆய்வுகள் உதவுகின்ற .எதிர்சொல்லாடல்கள் குறித்தும் ஆராயப்பட்டது.இந்தோனேசியாவில் காடுகளின் அழிவு குறித்து சர்வதேச அமைப்புக்கள், அரசு ஆகியவை முன் வைத்த கருத்துக்கள் சமுகத்தில் உள்ள பல பிரிவுகளுக்கும், காடுகளில் வசிப்போருக்கும்,அரசிற்கும் உள்ள உறவில் உள்ள சமச்சீரற்ற தன்மையயை மறைத்து, காடுகள் அழிய காடுகளில் வசிப்போரே காரணம் என்ற ரீதியில் இருந்த போது, இதை ஆராய்ந்த மிக்கேல் டொவ் பிரச்சினை எப்படி கட்டமைக்கப்படுகிறது என்பதை ஆராய்ந்தார்.

உலக அளவில் இயற்கைபாதுகாப்பு என்ற பெயரில் தீட்டப்படும் திட்டங்களுக்கும், அவற்றின் தாக்கங்கள் குறித்தும் ஆராயப்பட்டது. முற்போக்கானவை/பசுமைக்கண்ணோட்டமுள்ளவை என்று கருதத்ப்படும் திட்டங்கள் தவறான புரிதல்கள், பிரச்சினையினை சரியாக அணுகாமல் முன்மாதிரிகளின் அடிப்படையில் திட்டமிடுவது போன்ற குறைபாடுகள் காரணமாக தோல்வியுறுவதையும், பாதகமான விளைவுகளை ஏற்ப்டுத்துவதையும் பல ஆய்வுகள் காட்டின.மக்கள் புரிதலும், நிபுணர்கள் புரிதலும் முரண்ப்ட்டன.

இது தவிர சூழலியல் கோட்பாடுகள் அனைத்து நாடுகளில் ஒரே மாதிரியாக பொருந்தகூடியவையா என்ற கேள்வியும் எழுந்தது. உதாரணமாக காடுகள்-மனிதர்களுக்கிடையேயான அமெரிக்கா சூழல் ஆய்வாளர்கள்/அமைப்புகள் இந்தியாவிற்கு பொருந்துமா, அமெரிக்காவில் அமுல் செய்யப்பட்ட, WILDERNESS என்ற பெயரில் காடு/வனப்பகுதிகளில் மனிதர் வசிக்கக் கூடாது என்ற நிலைப்பாடு சரியானதா என்ற கேள்வியும் எழுந்து. இந்தியாவில் இது பெரிய சர்ச்சையாக மாறியது. இதற்கு இன்னொரு காரணம் ENVIRONMENTAL HISTOTY என்ற ஆய்வுத்துறையில் செய்யப்ப்ட்ட ஆய்வுகள். இவை பல அனுமாங்களை கேள்விக்குள்ளாக்கின.

1,Closing The ‘Great Divide ‘ : New Social Theory on Society and Nature – Michael Goldman,

Rachel Shurman Annual Review of Sociology 2000

2,Nature as artifice and artifact by Michael Watts in Remaking Reality (Ed) B.Barun,N.Castree

1998

தொடரும்

ravisrinivas@rediffmail.com

Series Navigation