பசுமைப் பார்வைகள் – சுற்றுச்சூழல் அரசியல் – 1

This entry is part of 28 in the series 20030504_Issue

K.ரவி ஸ்ரீநிவாஸ்


இந்திய அளவில் மட்டுமல்ல , உலக அளவில் கவனத்தை பெற்றவை அமைதிப் பள்ளத்தாக்கு மின் திட்டத்திற்கு எதிரான போராட்டமும், அதில் கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் (KSSP) வகித்த முக்கியாமான பங்கும்.1970 களின் இறுதியில்,1980 களின் துவக்கத்தில் இத்திட்டம் வளர்ச்சி, சுற்றுச்சூழல் குறித்து பல விவாதங்களை கிளப்பியது. வளர்ச்சிதான் முக்கியம் , அபூர்வமான தாவர,மிருக வகைகள் காணப்படும் காட்டுப்பகுதிக்கு பாதிப்பு ஏற்படுவது தவிர்க்கயியலாது என்றால் ,நாம் வளர்ச்சியைத்தான் தெரிவு செய்ய வேண்டும் என்று வாதிடப்பட்டது. மனிதத்தேவைகளா (அ) குரங்கின் வாழ்வா என்ற ரீதியில் கேள்வி எழுப்பட்டது.கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் இதனை சரியான முறையில் அணுகி, அமைதிப் பள்ளத்தாக்கை பலி கொடுத்துதான் வளர்ச்சி என்பது தவறு , மின் தேவைகளுக்காக ஒரு சூழல் அமைப்பு (ECOSYSTEM), அதுவும் பேணி பாதுகாக்கப் பட வேண்டிய அமைதிப் பள்ளத்தாக்கு வளர்ச்சி என்ற பெயரில் அழிய விட மாட்டோம் என்று வாதிட்டது.இதனை மக்கள் இயக்கமாக முன்னெடுத்து சென்றது.சர்வதேச அளவில் எதிர்ப்பு எழுந்தது.மேலும் இதைக் கைவிடக்கோரி பல சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள் மைய அரசை வலியுறுத்தின. இந்திரா காந்தி இதை ஆராயுமாறு ஒரு குழு அமைத்தார்.அது திட்டம் கைவிடப்பலாம் என்று கூறி சுற்றுச்சூழல் இயக்கங்கள்,ஆர்வலர்கள் கோரிக்கை நியாமானது என்பதை உறுதி செய்தது.M.G.K.MENON தலைமையில் இருந்த அக்குழுவில் விஞ்ஞானிகளும் இருந்ததனர்.1947 க்குப்பின் இந்தியாவில் ஒரு திட்டம் சுற்றுச்சூழல் பாதிப்பு என்ற காரணத்திறகாக கைவிடப்பட்டது அதுவே முதல் முறை என்று கூறலாம். ஆனால் 2001ல் இத்திட்டத்தை மீண்டும் பரீசிலனை செய்ய முயற்சி மேற்கொள்ளப்பட்டு, பலத்த எதிர்ப்பு காரணமாக அது கைவிடப்பட்டது.கேரளாவில் GWALIOR RAYON தொழிற்சாலையால் ஏற்ப்பட்ட சுற்றுச்சூழல் பாதிப்பு காரணமாக ஒரு பெரிய போராட்டம் பல ஆண்டுகள் நடத்த்பபடவேண்டிய நிலை ஏற்பட்டது.இது தவிர பல எதிர்ப்பு இயக்கங்கள் (உ-ம் பூயம்குட்டி மின் திட்டம் ) நடந்துள்ளன.

கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் அறிவியிலைப் பரப்பும் இயக்கம் மட்டும் அல்ல, SCIENCE FOR SOCIAL REVOLUTION என்ற நோக்கில் பல பிரச்சினைகளை அணுகி பணியாற்றி வருகிறது. கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் குறித்து சூரியமூர்த்தி, சக்காரியா ஒரு புத்தகம் எழுதியுள்ளனர்(1).பல கட்டுரைகளும் வெளியாகி உள்ளன. கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் ALL INDIA PEOPLES SCIENCE NETWORK என்ற கூட்டமைப்பில் இடம் பெற்றுளளது. தமிழகத்தில் மக்கள் அறிவியல் இயக்கம் ஒன்றை உருவாக்க முயற்சி

மேற்கொள்ளபட்டது.ஒரு புத்தகம் – மக்கள் அறிவியல் மட்டும் வெளியானது.DELHI SCIENCE FORUM, TAMIL NADU SCIENCE FORUM போன்று பல அமைப்புகள் கேரள சஸ்த்ர ஸாகித்ய பரிஷ்த் போல் பல பணிகளை செய்து வருகின்றன இவற்றின் பணி மருத்துவம், கல்வி, ஆற்றல் (energy) என்று பலவகையில் விரிந்துள்ளது. பாரம்பரிய அறிவியல் தொழில்நுட்பம் குறித்தும் இவை அக்கரை கொண்டுள்ளன. இவை இடதுசாரி/முற்போக்கு இயக்கன்கள் என்று அடையாளம் காணப்படுபவை.அணு ஆயுத எதிர்ப்பினை முன்வைப்பவை. DELHI SCIENCE FORUM, NATIONAL WORKING GROUP ON PATENT LAWS போன்றவற்றுடன் சேர்ந்து பணியாற்றியுள்ளது. Bharat Gyan Vigyan Samiti (BGVS) எனற அமைப்பும் இது போல் பல பணிகளில் ஈடுப்பட்டுள்ளது.TAMIL NADU SCIENCE FORUM ஆரோக்கிய இயக்கம் என்ற இயக்கத்தின் மூலம் தகவல்சேகரிப்பு,ஆலோசனை தருவது போன்ற செயல்களில் ஈடுபட்டள்ளது.நீர் வள மேம்பாடு,வளம் குன்றா வேளாண்மை, போன்றவையும் இதன் செயல்பாடுகளில் கவனம் பெறுகின்றன.மாணவர்களிடம் அறிவியலை கற்பிப்பிதில் பல புதிய முயற்சிகளை மேற்கோண்டு அதில் வெற்றி கண்ட ஏகலைவா என்று அறியப்பட்ட HOSHNAGABAD SCIENCE TEACHING PROGRAM. இது இன்று அரசின் உதவி நிறுத்தப்பட்டுள்ள நிலையில் உள்ளது. அறிவியல்,சமுக அறிவியல் ஆகியவற்றை தாய் மொழியில் புதிய முறைகளில் கற்பிப்பிதில் முன்னோடி என்று பாரடட்பட்ட HOSHNAGABAD SCIENCE TEACHING PROGRAM முற்போக்கு சிந்தனை கொணட சில ஆரவலர்கள், பல்கலைக் கழக மாணவர்கள்,ஆசியர்கள் முயற்சியால் உருவானது, அறிவியலை தாய் மொழியில் கற்பிப்பது என்பது மட்டுமன்றி, அதனை அன்றாட வாழ்விலும் பொருத்திப் பார்ப்பது,தாங்கள் வாழும் பகுதி குறித்து அறிவது,தாய் மொழியில் எழுதுவது என மாணவர்களிடம் அறிவியல் கல்வியை விரிவாக்கியது.தம் படைப்பாற்றலை வெளிப்படுத்த மாணவர்கள் பத்திரிகைகள் நடத்தினர்.இத்திட்டம் மதிப்பீடு செய்யபட்டு இதனை விரிபடுத்துதல் நல்லது என்று பரிந்துரை செய்யப்ட்டது.ஆனால் இன்று …. ?

இது போல் பல இயக்கங்கள்,முயற்ச்சிகள் குறித்து கூறலாம். தமிழில் நான் அறிந்தவரையில் விசை போன்ற வெளீயிடுகள், SOUTH VISION BOOKS, பூவுலகின் நண்பர்கள்,PEACE TRUST போன்றவை இத்தகைய இயக்கங்களின் செயல்பாடுகள்/அக்கரைகள் குறித்து ஆர்வம் காட்டி வந்துள்ளன.நிகழ் வளர்ச்சி, சுற்றுச்சூழல் குறித்து பல கட்டுரைகளை வெளியிட்டுள்ளது. தலித் முரசில் எஸ்.வி.ராஜதுரை,அ.மார்க்ஸ் , சுற்றுச்சூழல்.தலித் கண்ணோட்டம் குறித்து விவாதித்துள்ளனர்.அ.மார்க்ஸ் கெயில் ஒம்வெட்டின் கருத்துகளுடன் பெருமளவு ஒத்து போவதாக தோன்றுகிறது. எஸ்.வி.ராஜதுரை கெயில் ஒம்வெட்டின் கருத்துகளுடன் வேறுபடும் காரண்ங்கள் முக்கியமானவை.உலகமயமாதலும்,தலித்களும் என்ற புத்தகத்தில் உள்ள அவரது கருத்துக்கள்,தலித் முரசில் அவர் எழுதியுள்ளவை கவனத்திற்குரியவை.ஒம்வெட் கருத்துகள் குறித்து எனக்கு விமரசனம் உண்டு, குறிப்பாக வேளாண்மையில் உயிரியல் தொழில் நுட்பம் குறித்து.(2) உயிரியல் தொழில் நுட்பம்,உலகமயமாதல் ஆகியவற்றை அவர் வரவேற்கிறார். தலித்கள்,விவசாயிகள் இவற்றால் பலன் பெறமுடியும் என்று நம்புகிறார்.சரத் ஜோஷி ஆரம்பித்த விவசாயிகள் இயக்கத்தின் நிலைபாடும் இதுதான். கடந்த ஆண்டு இரு பல்கலைகழகங்களில் நடைபெற்ற கருத்தரங்குகளில் (அவரும்,நானும் கலந்து கொண்ட) என் கருத்துகளை முன் வைத்து, அவரது கருத்துகளை நான் ஏன் ஏற்க இயலாது என்பதை விளக்கினேன். (கெயில் ஒம்வெட்டின் பல கட்டுரைகளை www.ambedkar.org ல் காணலாம். கெயில் ஒம்வெட்டின் கருத்துகளைக் குறித்து அஷிஸ் கோத்தாரியின் விரிவான விமர்சனம் ஒன்றை www.narmda.org ல் காணலாம்). அஷிஸ் கோத்தாரியின் கருத்துக்கள் பெருமளவிற்கு எனக்கு உடன்பாடனவை.ஒம்வெட் அரசு விவசாயிகள் உலக சந்தையை பயன்படுத்தி முன்னேற தடையாக உள்ளது, சுதந்திர வர்த்தகம் நடைமுறையில் இருந்தால் நம் விவசாயிகளால் சந்தை தரும் வாய்ப்புகளை பயன் படுத்தமுடியும் என்று கருதுகிறார். அவ்வாறே வேளாண்மையில் உயிரியல் தொழில் நுட்பம் குறித்த தெரிவு விவசாயிகள் முடிவெடுக்க வேண்டிய ஒன்று, இதில் அரசு பெருமளவில் விலகி இருக்க வேண்டும். ஒரு தொழில் நுட்பம் பொருத்தமானது இல்லை என்றால் அவர்கள் நிராகரிப்பர். எனவே வேளாண்மையில் உயிரியல் தொழில் நுட்பம் தேவையா என்பதை அவர்கள் தீர்மானிக்கட்டும். வந்தனா சிவா போன்றார் அவரது பார்வையில் eco-romantics. அரசுதான் தடைக்கல், சந்தையும், தொழில் நுட்பமும் முன்னேற்றதிற்கான வாய்ப்புகள் என்று வாதிடும் கெயில் விவசாய இடுபொருட்களின் உற்பத்தி, வினியோகம் பந்நாட்டு நிறுவனன்கள் இருப்பது குறித்து அதிகம் கவலை கொள்வதில்லை.எனவே மொன்சாண்டொவின் விதைமலட்டுத் தொழில்நுட்பம் (TERMINATOR) கூட அவரது பார்வையில் மோசமான ஒன்றல்ல.(3) அவர் இவ்வாறு கருத ஒரு காரணம் ஒட்டு வீரிய விதைகளை பயன்படுத்தும் விவசாயிகள் அடுத்த முறை பயிரிட விதைகளை வான்குவது இன்று நடைமுறையில் உள்ள ஒன்று.இது தவிர பல இடுபொருட்களுக்கு விவசாயிகள் சந்தையையே சார்ந்து உள்ளனர்.ஆனால் இத்தொழில்நுட்பத்தில் உள்ள அரசியல் பற்றி அறிந்தவர்கள் தொழில்நுட்பத்தை வெறும் தொழில்நுட்பமாக மட்டும் காண்பதில்லை.(4).

(1)Science for Social Revolution : Achievements and Dilemmas of a Development Movement – the Kerala Sastra Sahitya Parishad, by Mathew Zachariah and R. Sooryamoorthy (1994, London ; Atlantic Highlands, NJ : Zed ) .

(2) இது குறித்து நிகழில் முன்பு எழுதியுள்ளேன்..இந்தியாவில் Bt Cotton குறித்து

Environmental Politics ல் வெளியாகியுள்ள கட்டுரையில் சில கருத்துகளை முன் வைத்துள்ளேன்.

Bt Cotton in India: Economic Factors versus Environmental Concerns Issue Environmental Politics Vol 11.No 2,

2002.

வளர்முக நாடுகளில் வேளாண்மையில் உயிரியல் தொழில் நுட்பம் குறித்த ஓர் விவாதம்

Stone, Glenn Davis 2002 Both Sides Now: Fallacies in the Genetic-Modification Wars,Implications for Developing Countries, and Anthropological Perspectives. Current Anthropology 43(5):611-630 ல் உள்ளது.

(3) also known as Genetic Use Restriction Technology (GURT).வேளாண்மையில் இதன் சாதகமான,பாதகமான

பாதிப்புகள் குறித்து கடந்த சில ஆண்டுகளாக விவாதம் நடைபெறுகிறது.www.etcgroup.org ஐ காண்க.

கீழ்கண்டவற்றிலும் இது குறித்து கட்டுரைகள் உள்ளன (அ) விரிவான அலசல் உள்ளது (இது ஒரு முழுமையான பட்டியல் அல்லJournal களில் வெளியாகியுள்ள கட்டுரைகள் பல.கட்டுரையின் நீளம் கருதி அவற்றை குறிப்பிடவில்லை. இத் தொழில்நுட்பம் பற்றி விரிவாக எழுதும் போது இவையும் நூல்/சான்று குறிப்பில் இடம் பெறும்).

Biotechnology,Agriculture,and the Developing World (ed) Timothy Swanson,Edward Elgar Publishing 2002

Redesigning Life (Ed) Brian Tokar, Zed Books 2001

Science,Seeds and Cyborgs Finn Bowring, Verso 2003

(4)உ-ம் Lewontin, R.C., and Berlan, J. The Political Economy of Agricultural Research: The Case of Hybrid Corn in Carroll, Ronald, C., Vandermeer, John H., and Rossett, Peter, Agroecology, McGraw-Hill Publishing Co 1990 ?

(தொடரும் )

ravisrinivas@rediffmail.com

Series Navigation