கடிதங்கள்

This entry is part of 37 in the series 20030202_Issue

பெப்ரவரி 2ஆம் தேதி 2003அன்புள்ள திண்ணை ஆசிரியருக்கு,

திரு. விஜயானந்தை பாரட்ட இக்கடிதம். அவரது கவிதை மிகவும் நன்றாக உள்ளது.

இருப்பினும் ஒரே ஒரு கேள்வி. அவரது கவிதையில் அவர் கூறியுள்ளது அனத்தும் அவர் பெற்றவையா அல்லது அவர் தேடுபவையா ? இல்லை இதுவும் மற்ற கவிஞர்களைப் போல் முக்தி அவரது கற்பனையிலா ?

அன்புடன்

நாயேன் பேயேன்


அன்புள்ள ஆசிரியருக்கு,

மாயாவதியைத் திட்டுவது ஏன் என்ற கட்டுரை ஒரு பக்கம் மாயாவதி செய்த செலவை ஆதரித்தாலும் அது பொருந்தாதது என்பதே என் கருத்து. எல்லோருக்கும் பொதுவான அரசாங்கப்பணத்தை வீண் விரயம் செய்வது எதுவானாலும் கண்டிக்கப்பட வேண்டும் என்பதே சரியான விஷயமாக இருக்க முடியும். ஜெயலலிதா செய்த ஆடம்பரத் திருமணத்தைக் கண்டித்து தமிழக மக்கள் அவரை வீட்டுக்கு அனுப்பினார்கள். அப்பொது அவரை இந்திய பத்திரிக்கைகள் அனைத்துமே கண்டித்துதான் எழுதின. யாரும் அதனை நியாயப்படுத்தவில்லை. மேலும் அந்த வீண்செலவுக்கு லல்லு பிரசாத் யாதவும் வந்திருந்தார்.

அரசாங்கப்பணம் எல்லோருக்கும் பொதுவானது, அது மேல்சாதி கீழ் சாதி என பார்த்து, என் சாதி ஆட்கள் செய்தால் பரவாயில்லை என எழுதுவது சரியான முறை அல்ல.

சிபிச்செல்வனின் கவிதைகளும் சிறப்பாக இருந்தன. அவரது கவிதைகள் பற்றி எழுதிய பாவண்ணனின் கட்டுரையும் சிறப்பாக இருந்தது.

நரேஷ்


அன்புள்ள ஆசிரியருக்கு,

இந்த வாரம் வந்திருந்த அனைத்துக் கவிதைகளுமே மோசம். சிபிச்செல்வன் கவிதை உட்பட. இதனால் நான் திண்ணையில் கவிதைகள்படிப்பதையே நிறுத்திவிடலாம் என்று இருக்கிறேன். ஆசிரியராவது இந்த கவிதைகளை ஒருமுறை படிக்கிறாரா என்று யோசிக்க வேண்டியிருக்கிறது.

திண்ணையில் வந்திருந்த கட்டுரைகளில் குறிப்பிட்டுச் சொல்லக்கூடியவை மாயாவதியை திட்டுவது ஏன், வாய்பாயிக்கு எழுதிய கடிதம் ஆகியவை. சின்னக்கருப்பனின் உடைந்த ஜன்னல்களும் நாறும் பாத்ரூமும் கட்டுரை நான் ஒப்புக்கொள்ளமுடியாத நிலைப்பாட்டில் இருந்து எழுதப்பட்டிருந்தாலும், அவரது வெளிப்படையான எழுத்துக்கு என் பாராட்டுக்கள் என்றும் உண்டு.

இளமுருகு.


அன்புள்ள ஆசிரியருக்கு,

மகாத்மா காந்தியின் மரணம் பற்றிய ஜெயபாரதனின் கட்டுரை வினோதமாக இருந்தது. எல்லாமே சொன்ன விஷயங்களே. எதுவும் தமிழ் மக்களுக்குத் தெரியாத விஷயமில்லை. எந்த ஒரு புது பார்வையையும்,புதிய செய்தியையும் அது சொல்லவில்லை. மிகைப்படுத்தப்பட்ட அந்த கட்டுரையில் என்ன சொல்கிறார் கட்டுரையாளர் என்பதே தெரியவில்லை.

மருதுக்குமார்


Series Navigation